28 มกราคม 2562 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เข้าร่วมการประชุมเพื่อซักซ้อมและเตรียมความพร้อมในการเข้ารับการประเมินตามโครงการ Financial Sector Assessment Program (FSAP) โดยมีรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เข้าร่วมการประชุมเพื่อซักซ้อมและเตรียมความพร้อมในการเข้ารับการประเมินตามโครงการ Financial Sector Assessment Program (FSAP) โดยมีรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ นายวิวัฒน์ ศัลยกำธร เป็นประธาน การประเมินในครั้งนี้ประเทศไทยจะเข้ารับการประเมินภาคการเงิน ตามโครงการ Financial Sector Assessment Program (FSAP) โดยจะมีการประเมิน 2 ส่วน คือ 1.การประเมินการกำกับดูแลสถาบันการเงิน ของธนาคารแห่งประเทศไทย และกระทรวงการคลัง 2.การประเมินการกำกับดูแลสหกรณ์ออมทรัพย์และสหกรณ์เครดิตยูเนี่ยน ซึ่งคณะกรรมการนโยบายการเงิน (กนง.) ธนาคารแห่งประเทศไทยได้เสนอให้สหกรณ์ออมทรัพย์และสหกรณ์เครดิตยูเนี่ยนเข้ารับการประเมินการกำกับดูแล ดังนั้น กรมส่งเสริมสหกรณ์ กรมตรวจบัญชีสหกรณ์ในฐานะหน่วยงานที่กำกับดูแลสหกรณ์ออมทรัพย์และสหกรณ์เครดิตยูเนี่ยนจึงจะเข้ารับการประเมินดังกล่าว
ผลดีของการเข้ารับการประเมินจาก IMF (International Monetary Fund) กองทุนการเงินระหว่างประเทศ และ World Bank ธนาคารโลก เป็นองค์กรที่เป็นมาตรฐานสากลระดับโลก หากประเทศไทยเข้ารับการประเมินจะเป็นประเทศตัวเลือกที่จะดึงดูดการเงิน และการลงทุนจากต่างประเทศ และทำให้ต้นทุนทางการเงินลดลง ซึ่งการประเมินการกำกับดูแลสหกรณ์ออมทรัพย์และสหกรณ์เครดิตยูเนี่ยนครั้งนี้ เป็นการประเมินกรมส่งเสริมสหกรณ์และกรมตรวจบัญชีสหกรณ์ ถึงความสามารถในการนำคำแนะนำจากการประเมินไปใช้ในการพัฒนาการกำกับดูแลสหกรณ์ การกำหนดนโยบาย การจัดลำดับความสำคัญของแผนยุทธศาสตร์ และการกำหนดแนวทางการบริหารความเสี่ยงของสหกรณ์ออมทรัพย์และสหกรณ์เครดิตยูเนี่ยนได้ดียิ่งขึ้น ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย ผู้แทนจากชุมนุมสหกรณ์ออมทรัพย์แห่งประเทศไทย จำกัด ชุมนุมสหกรณ์เครดิตยูเนี่ยนแห่งประเทศไทย จำกัด ผู้แทนจากสหกรณ์ออมทรัพย์และเครดิตยูเนี่ยน 6 แห่ง กรมตรวจบัญชีสหกรณ์ ธนาคารแห่งประเทศไทย และผู้ที่เกี่ยวข้อง ณ ห้องประชุม 123 ชั้น 2 กระทรวงเกษตรและสหกรณ์
{gallery}28jan2562_2{/gallery}