21 มกราคม 2562 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการอบรมพัฒนาศักยภาพผู้ประสานงานคลัสเตอร์ (CDA) เพื่อผลักดันให้เป็นผู้บริหารเครือข่ายสินค้าสหกรณ์ในยุค 4.0
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการอบรมพัฒนาศักยภาพผู้ประสานงานคลัสเตอร์ (CDA) เพื่อผลักดันให้เป็นผู้บริหารเครือข่ายสินค้าสหกรณ์ในยุค 4.0 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเสริมสร้างองค์ความรู้ที่จำเป็น และแนวทางการพัฒนาคลัสเตอร์ให้กับผู้ประสานงานคลัสเตอร์ (Cluster Development Agent ) หรือที่เรียกกันว่า CDA และแกนนำคลัสเตอร์ เพื่อให้สามารถนำไปใช้ในการสร้างและพัฒนาคลัสเตอร์ได้อย่างมีประสิทธิภาพ รวมถึงให้ความรู้แนวคิดทฤษฎีการพัฒนาคลัสเตอร์ ยุทธศาสตร์การพัฒนาอุตสาหกรรมไทย การทำงานเป็นทีม และการสร้างแรงจูงใจสู่การพัฒนาคัสเตอร์ที่มีประสิทธิภาพและประสิทธิผล แนวทางการจัดทำแผนยุทธศาสตร์สำหรับพัฒนาคลัสเตอร์ไทย บทบาท และหน้าที่ผู้ประสานงานคลัสเตอร์ ฝึกปฏิบัติ การจัดทำแผนขับเคลื่อนคลัสเตอร์ และหลักการวิเคราะห์สภาพแวดล้อมการดำเนินธุรกิจ ฝึกปฏิบัติการกำหนดโครงสร้าง/การบริหารจัดการ/คณะกรรมการบริหารคลัสเตอร์ ฝึกปฏิบัติแผนกลยุทธ์ธุรกิจ/ยุทธศาสตร์ในการพัฒนาคลัสเตอร์เบื้องต้นสำหรับสหกรณ์ การพัฒนาทีมงาน และโครงสร้างคลัสเตอร์เพื่อพัฒนาเครือข่ายสู่ความสำเร็จ โอกาสในการยกระดับสหกรณ์การเกษตรด้วยกลไกคลัสเตอร์ เพื่อสร้างต้นแบบในการทำตลาดในและต่างประเทศ การพัฒนาคลัสเตอร์สมุนไพร และคลัสเตอร์เทคโนโลยีการเกษตร ด้วยวิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี และนวัตกรรม สรุปแผนงาน แนวทางขับเคลื่อนคลัสเตอร์ ตลอดจน ชี้แจง ทำความเข้าใจรายละเอียดการดำเนินการโครงการให้กับเจ้าหน้าที่สำนักงานสหกรณ์จังหวัด ผู้แทนสหกรณ์ และผู้ประสานงานคลัสเตอร์ (CDA) กำหนดจัดอบรมระหว่างวันที่ 21 – 23 มกราคม 2562 ณ โรงแรมเอสดี อเวนิว เขตบางพลัด กรุงเทพมหานคร
{gallery}21jan2562{/gallery}