14 มกราคม 2562 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยผู้บริหารระดับสูงของกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ลงพื้นที่ร่วมกับพลเอกประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรี และคณะรัฐมนตรี ในการตรวจเยี่ยมผลการดำเนินงานตามนโยบายของรัฐบาลที่จังหวัดเชียงใหม่ เดินทางไปยังโรงเรียนราชประชานุเคราะห์ 31 อำเภอแม่แจ่ม จังหวัดเชียงใหม่
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยผู้บริหารระดับสูงของกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ลงพื้นที่ร่วมกับพลเอกประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรี และคณะรัฐมนตรี ในการตรวจเยี่ยมผลการดำเนินงานตามนโยบายของรัฐบาลที่จังหวัดเชียงใหม่ เดินทางไปยังโรงเรียนราชประชานุเคราะห์ 31 อำเภอแม่แจ่ม จังหวัดเชียงใหม่ เพื่อพบปะประชาชน รวมทั้งเยี่ยมชมผลงานการดำเนินงานตามนโยบายรัฐบาลเรื่องการบูรณาการแก้ปัญหาหมอกควันและไฟป่าอย่างยั่งยืนและครบวงจรด้วยกลไกประชารัฐ การจัดการทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม การจัดการที่ดิน การลดการปลูกพืชเศรษฐกิจเชิงเดี่ยว การพัฒนาส่งเสริมอาชีพ การป้องกันรักษาป่า มอบหนังสือแสดงสิทธิโครงการป่าชุมชนให้แก่ผู้แทนชุมชน และมอบสมุดประจำตัวผู้ที่ได้รับการจัดที่ดินทำกินให้ชุมชนตามนโยบายรัฐบาลในลักษณะแปลงรวมให้แก่ประชาชน และชมนิทรรศการโครงการใช้ประโยชน์จากชีวมวลข้าวโพด โดยนำซังข้าวโพดมาแปรรูปเป็นอาหารสัตว์ ของสหกรณ์การเกษตรแม่แจ่ม จำกัด และโครงการพัฒนาระบบกสิกรรมด้วยศาสตร์พระราชาพัฒนาลุ่มน้ำปิง ซึ่งกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นหน่วยงานหลักในการขับเคลื่อนขยายผลโครงการ เพื่อให้ชุมชนตระหนักถึงความสำคัญของป่าต้นน้ำธรรมชาติ และร่วมกันอนุรักษ์
{gallery}14jan2562{/gallery}