11 มกราคม 2562 นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายภานุวัฒน์ ณ นครพนม รักษาการผู้ทรงคุณวุฒิด้านการสหกรณ์ นางสมปรารถนา ไชยวุฒิ สหกรณ์จังหวัดแม่ฮ่องสอน และคณะ เข้าตรวจเยี่ยมและติดตามผลการดำเนินงานโครงการไทยนิยม ยั่งยืน ของสหกรณ์การเกษตรแม่สะเรียง จำกัด จังหวัดแม่ฮ่องสอน
นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายภานุวัฒน์ ณ นครพนม รักษาการผู้ทรงคุณวุฒิด้านการสหกรณ์ นางสมปรารถนา ไชยวุฒิ สหกรณ์จังหวัดแม่ฮ่องสอน และคณะ เข้าตรวจเยี่ยมและติดตามผลการดำเนินงานโครงการไทยนิยม ยั่งยืน ของสหกรณ์การเกษตรแม่สะเรียง จำกัด จังหวัดแม่ฮ่องสอน โดยสหกรณ์ได้รับงบประมาณอุดหนุนตามโครงการ "สนับสนุนอุปกรณ์แปรรูปผลผลิตทางการเกษตร" งบประมาณรายจ่ายเพิ่มเติมประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2561 (งบกลางปี) เพื่อพัฒนาศักยภาพการดำเนินธุรกิจการรวบรวมและแปรรูปกระเทียมจากสมาชิก จำนวน 6 รายการ
หลังจากนั้นเข้าตรวจเยี่ยมและติดตามผลการดำเนินงานโครงการไทยนิยม ยั่งยืน ของสหกรณ์การเกษตรแม่ลาน้อย จำกัด จังหวัดแม่ฮ่องสอน โดยสหกรณ์ได้รับงบประมาณอุดหนุนตามโครงการ "พัฒนาโครงสร้างพื้นฐานแก่เกษตรกรจัดเก็บพืชผลทางการเกษตร (แก้มลิง)" งบประมาณรายจ่ายเพิ่มเติมประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2561 (งบกลางปี) เพื่อพัฒนาศักยภาพการดำเนินธุรกิจการรวบรวมข้าวโพดเลี้ยงสัตว์จากสมาชิกสหกรณ์และสหกรณ์ในพื้นที่ใกล้เคียง จำนวน 3 รายการ
ทั้งนี้ ได้กำชับให้สหกรณ์ทั้ง 2 แห่งใช้ประโยชน์จากอุปกรณ์ต่างๆ ที่ได้รับการสนับสนุนตามแผนธุรกิจที่ได้กำหนดไว้อย่างคุ้มค่าและเกิดประโยชน์ต่อสหกรณ์และสมาชิกสูงสุด
และในโอกาสนี้ ได้พบปะกับสหกรณ์ผู้ปลูกกาแฟโครงการหลวงบ้านห้วยห้า จำกัด ซึ่งสหกรณ์ดังกล่าวได้ส่งเสริมให้สมาชิกปลูกกาแฟอินทรีย์ และแปรรูปเป็นเมล็ดกาแฟคั่วและคั่วบด จำหน่ายให้กับร้านกาแฟบริเวณภาคเหนือ ในราคากิโลกรัมละ 500 บาท
{gallery}11jan2562_2{/gallery}