20 ธันวาคม 2561 นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่จังหวัดเพชรบุรี ตรวจเยี่ยมการดำเนินงานของนิคมสหกรณ์ชะอำ ซึ่งเป็นหน่วยงานส่วนภูมิภาคในสังกัดกรมส่งเสริมสหกรณ์ มีภารกิจในการจัดสรรที่ดินทำกินในเขตนิคมสหกรณ์ให้ชาวบ้านในพื้นที่เพื่อให้มีที่ดินในการประกอบอาชีพการเกษตร
นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่จังหวัดเพชรบุรี ตรวจเยี่ยมการดำเนินงานของนิคมสหกรณ์ชะอำ ซึ่งเป็นหน่วยงานส่วนภูมิภาคในสังกัดกรมส่งเสริมสหกรณ์ มีภารกิจในการจัดสรรที่ดินทำกินในเขตนิคมสหกรณ์ให้ชาวบ้านในพื้นที่เพื่อให้มีที่ดินในการประกอบอาชีพการเกษตร พร้อมทั้งออกหนังสือการทำประโยชน์ในที่ดิน กสน.3 และกสน.5 ซึ่งรองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ได้กำชับให้เจ้าหน้าที่เร่งรัดการออกหนังสือการทำประโยชน์ในที่ดินให้กับชาวบ้านที่อาศัยอยู่ในเขตนิคมสหกรณ์ชะอำ นอกจากนี้ นิคมสหกรณ์ชะอำยังมีภารกิจในการสนับสนุนการดำเนินงานของสหกรณ์นิคมชะอำ จำกัด ซึ่งจัดตั้งขึ้นจากการรวมกลุ่มของชาวบ้านที่อาศัยอยู่ในเขตนิคมสหกรณ์ชะอำ เพื่อดำเนินธุรกิจรวบรวมผลผลิตการเกษตรและจัดหาปัจจัยการผลิตเพื่อบริการแก่สมาชิก ปัจจุบันมีสมาชิกกว่า 1,200 คน ส่วนใหญ่ประกอบอาชีพทำนา ปลูกผักและทำสวนผลไม้ ปัจจุบันทางนิคมสหกรณ์ชะอำ ได้มีการก่อสร้างศูนย์ฝึกอาชีพให้กับบุคลากรในเขตนิคมสหกรณ์ เป็นอาคารขนาดสองชั้น มีห้องประชุมไว้สำหรับจัดอบรมถ่ายทอดความรู้ด้านการประกอบอาชีพและการทำการเกษตรให้กับสมาชิกนิคมสหกรณ์ชะอำ และเปิดให้หน่วยงานราชการหรือกลุ่มประชาชนที่สนใจเดินทางมาศึกษาดูงานและใช้ประโยชน์ในการแลกเปลี่ยนเรียนรู้กับชาวบ้านในเขตนิคมสหกรณ์ชะอำ ทำให้เกิดการพัฒนาและสร้างโอกาสในการประกอบอาชีพและรายได้ให้กับชาวบ้านในพื้นที่ได้เพิ่มมากขึ้น
{gallery}20dec2561_6{/gallery}