20 ธันวาคม 2561 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นหัวหน้าคณะผู้แทนฝ่ายไทย พร้อมด้วย นายวิโรจน์ ภู่ไพบูลย์ ผู้อำนวยการสำนักพัฒนาและถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ นายสุพจน์ วัฒนวิเชียร สหกรณ์จังหวัดอุบลราชธานี นางสุภาพ ไทยน้อย สหกรณ์จังหวัดน่าน นายพยอม สวัสดี สหกรณ์จังหวัดหนองคาย นางวนิดา อามาตย์ทัศน์ นักวิชาการสหกรณ์ชำนาญการพิเศษ รักษาราชการแทนสหกรณ์จังหวัดอุดรธานี และเจ้าหน้าที่ เข้าร่วมสัมมนาวิชาการ “การส่งเสริมและการพัฒนาการจัดตั้งกลุ่มและสหกรณ์กสิกรรม ใน สปป.ลาว”
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นหัวหน้าคณะผู้แทนฝ่ายไทย พร้อมด้วย นายวิโรจน์ ภู่ไพบูลย์ ผู้อำนวยการสำนักพัฒนาและถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ นายสุพจน์ วัฒนวิเชียร สหกรณ์จังหวัดอุบลราชธานี นางสุภาพ ไทยน้อย สหกรณ์จังหวัดน่าน นายพยอม สวัสดี สหกรณ์จังหวัดหนองคาย นางวนิดา อามาตย์ทัศน์ นักวิชาการสหกรณ์ชำนาญการพิเศษ รักษาราชการแทนสหกรณ์จังหวัดอุดรธานี และเจ้าหน้าที่ เข้าร่วมสัมมนาวิชาการ “การส่งเสริมและการพัฒนาการจัดตั้งกลุ่มและสหกรณ์กสิกรรม ใน สปป.ลาว” ตามคำเชิญของกรมพัฒนาชนบทและสหกรณ์ กระทรวงกสิกรรมและป่าไม้ สาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว ซึ่งเป็นการดำเนินกิจกรรมความร่วมมือด้านการเกษตรไทย-ลาว ภายใต้กรอบ MOU ด้านการเกษตร วัตถุประสงค์เพื่อทบทวนความร่วมมือด้านการพัฒนาองค์กรภาคการเกษตรที่ผ่านมา พร้อมทั้งปรึกษาหารือ วางแผนความร่วมมือที่จะดำเนินการต่อไป โดยมูลนิธิฮันส์ไซเดล (Hanns Seidel Foundation : HSF) แห่งสาธารณรัฐเยอรมนีประจำประเทศไทย/ลาว เป็นผู้สนับสนุนงบประมาณในครั้งนี้ ผู้เข้าร่วมสัมมนา ประกอบด้วย ผู้แทนกรมพัฒนาชนบทและสหกรณ์ ผู้แทนสหกรณ์กสิกรรม เมืองหงสา ผู้แทนบริษัทโรงไฟฟ้าหงสา และมูลนิธิฮันส์ไซเดล (Hanns Seidel Foundation : HSF) โดยมีท่านกองแก้ว วงค์ประเสริฐ หัวหน้ากรมพัฒนาชนบทและสหกรณ์ เป็นประธานเปิดประชุม และนางดาวิน ลาดสะกิด รองเจ้าเมืองหงสา เมืองหงสา ให้การต้อนรับ ณ ห้องประชุมโรงไฟฟ้าหงสา เมืองหงสา แขวงไซยะบุรี สาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว
{gallery}20dec2561_1{/gallery}