19 ธันวาคม 2561 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายสุริยะ คำปวง ผู้อำนวยการกลุ่มจัดนิคมสหกรณ์ ลงพื้นที่ติดตามการดำเนินงานของนิคมสหกรณ์แม่สอด อำเภอแม่สอด จังหวัดตาก และตรวจติดตามโครงการไทยนิยม ยั่งยืน กรมส่งเสริมสหกรณ์ของสหกรณ์นิคมแม่สอด จำกัด
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายสุริยะ คำปวง ผู้อำนวยการกลุ่มจัดนิคมสหกรณ์ ลงพื้นที่ติดตามการดำเนินงานของนิคมสหกรณ์แม่สอด อำเภอแม่สอด จังหวัดตาก และตรวจติดตามโครงการไทยนิยม ยั่งยืน กรมส่งเสริมสหกรณ์ของสหกรณ์นิคมแม่สอด จำกัด ซึ่งได้รับสนับสนุนก่อสร้างลานตาก ขนาด 4,000 ตารางเมตร ตามโครงการพัฒนาสถาบันเกษตรกรจัดเก็บพืชผลทางการเกษตร (แก้มลิง) งบประมาณรายจ่ายเพิ่มเติมประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2561 (งบกลางปี) จากนั้นลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมแปลงปลูกข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ของนายจำรูณ ปะระวันนา นายสว่าง คำภิระ สมาชิกสหกรณ์นิคมแม่สอด จำกัด อำเภอแม่สอด และแปลงของนายวิสุทธิ์ จี๋คีรี สมาชิกสหกรณ์การเกษตรพบพระ จำกัด อำเภอพบพระ ซึ่งได้เข้าร่วมโครงการสานพลังประชารัฐเพื่อสนับสนุนการปลูกข้าวโพดหลังฤดูทำนาโดยได้รับฟังปัญหาและอุปสรรค พร้อมทั้งข้อเสนอแนะต่าง ๆ ในการดำเนินโครงการฯ จากการลงตรวจแปลงในพื้นที่ดังกล่าวยังไม่พบการระบาดของหนอนกระทู้ Fall armyworm
ซึ่งเป็นศัตรูพื้ชสำคัญของข้าวโพด ทั้งได้กำชับให้เจ้าหน้าที่และผู้ที่เกี่ยวข้องเฝ้าระวังติดตามอย่างใกล้ชิด
{gallery}19dec2561{/gallery}