18 ธันวาคม 2561 สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ทรงปฏิบัติพระราชกรณียกิจในพื้นที่จังหวัดตาก ทรงเสด็จพระราชดำเนินไปยังโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนเฉลิมพระเกียรติ 7 รอบ พระชนมพรรษา บ้านแพะ ตำบลแม่ตื่น อำเภอแม่ระมาด โดย มีนายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์
สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ทรงปฏิบัติพระราชกรณียกิจในพื้นที่จังหวัดตาก ทรงเสด็จพระราชดำเนินไปยังโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนเฉลิมพระเกียรติ 7 รอบ พระชนมพรรษา บ้านแพะ ตำบลแม่ตื่น อำเภอแม่ระมาด โดย มีนายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายสุริยะ คำปวง ผู้อำนวยการกลุ่มจัดที่ดินนิคม ร่วมรับเสด็จ ในการนี้ ทรงทอดพระเนตรกิจกรรมต่าง ๆ ของโรงเรียน ในส่วนของกิจกรรมสหกรณ์นักเรียนได้เริ่มให้มีการจัดกิจกรรมสหกรณ์นักเรียนเมื่อปี พ.ศ. 2543 โดยความร่วมมือระหว่างกรมส่งเสริมสหกรณ์ สำนักงานสหกรณ์จังหวัดตาก ร่วมกับกองกำกับการตำรวจตระเวนชายแดนที่ 34 เพื่อสนองพระราชดำริสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ในการส่งเสริมวิธีการสหกรณ์ให้แพร่หลายไปยังเด็กนักเรียนในโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดน ซึ่งจัดให้มีการจัดการเรียนการสอนวิชาสหกรณ์ในโรงเรียน พร้อมทั้งประยุกต์ใช้วิชาสหกรณ์ในกิจกรรมต่าง ๆ ของโรงเรียนอาทิ เช่น โครงการเกษตรเพื่ออาหารกลางวัน การปลูกผัก เพาะเห็ด และเลี้ยงสัตว์ให้นักเรียนนำผลผลิตที่ได้มาจัดจำหน่ายผ่านกิจกรรมสหกรณ์นักเรียน
{gallery}18dec2561_3{/gallery}