12 ธันวาคม 2561 นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วย นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ ผู้อำนวยการกองพัฒนาสหกรณ์ภาคการเกษตรและกลุ่มเกษตรกร นายสมพร รัตนะ สหกรณ์จังหวัดสุราษฎร์ธานี
นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วย นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ ผู้อำนวยการกองพัฒนาสหกรณ์ภาคการเกษตรและกลุ่มเกษตรกร นายสมพร รัตนะ สหกรณ์จังหวัดสุราษฎร์ธานี และคณะ ลงพื้นที่ ณ สหกรณ์การเกษตรปฏิรูปที่ดินท่าแซะ จำกัด เพื่อเข้าสังเกตุการณ์ ณ จุดรับซื้อยางก้นถ้วยและน้ำยางสด ตามนโยบายของรัฐบาล "โครงการบริหารจัดการรักษาเสถียรภาพราคายางพาราของสถาบันเกษตรกร" ซึ่งสหกรณ์แห่งนี้มีแผนในการผลิต ยาง STR 20 และ ยางอัดก้อน ขนาด 50 กิโลกรัม เพื่อการส่งออกเพิ่มขึ้นกว่า 10,000 ตัน โดยสหกรณ์จะรับซื้อวัตถุดิบในการผลิตจากสมาชิกสหกรณ์ที่ขึ้นทะเบียนผู้ปลูกยางกับ กยท. เท่านั้น
และจากการลงพื้นที่ครั้งนี้ ได้มีโอกาสพูดคุยกับสมาชิกที่มาขายยางตามโครงการดังกล่าว พบว่าสมาชิกมีความพึ่งพอใจ เนื่องจากสหกรณ์ได้ราคาสูงกว่าตลาดประมาณ 0.50 - 1 บาท ขั้นตอนการดำเนินงานไม่ยุ่งยาก และจะช่วยประชาสัมพันธ์ให้สมาชิกท่านอื่นๆ มาร่วมโครงการด้วย
{gallery}12dec2561_4{/gallery}