12 ธันวาคม 2561 นายวิวัฒน์ ศัลยกำธร รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดงานวันดินโลกจังหวัดอุดรธานี โดยมีนายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ นางวนิดา อามาตย์ทัศน์ ผู้อำนวยกลุ่มจัดตั้งและส่งเสริมสหกรณ์ และเจ้าหน้าที่ ร่วมพิธี ณ โคก หนอง นา โมเดล ตำบลตาดทอง อำเภอศรีธาตุ จังหวัดอุดรธานี
นายวิวัฒน์ ศัลยกำธร รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดงานวันดินโลกจังหวัดอุดรธานี โดยมีนายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ นางวนิดา อามาตย์ทัศน์ ผู้อำนวยกลุ่มจัดตั้งและส่งเสริมสหกรณ์ และเจ้าหน้าที่ ร่วมพิธี ณ โคก หนอง นา โมเดล ตำบลตาดทอง อำเภอศรีธาตุ จังหวัดอุดรธานีสำหรับวันดินโลก (World Soil Day) ตรงกับวันที่ 5 ธันวาคมของทุกปี จากการประชุมขององค์การอาหารและการเกษตรแห่งสหประชาชาติ (FAO) ครั้งที่ 144 ระหว่างวันที่ 11-15 มิถุนายน พ.ศ. 2555 ณ สำนักงานใหญ่องค์การเกษตรและอาหารแห่งสหประชาชาติ กรุงโรม ประเทศอิตาลี ที่ประชุมได้มีมติสนับสนุนและร่วมกันผลักดันให้มีการจัดตั้ง "วันดินโลก" (World Soil Day) ตรงกับวันที่ 5 ธันวาคมของทุกปี ซึ่งตรงกับวันคล้ายวันพระราชสมภพของพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช
{gallery}12dec2561{/gallery}