11 ธันวาคม 2561 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในการประชุมขับเคลื่อนโครงการพัฒนาธุรกิจสหกรณ์ภาคการเกษตรในราชอาณาจักรกัมพูชา ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2562
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในการประชุมขับเคลื่อนโครงการพัฒนาธุรกิจสหกรณ์ภาคการเกษตรในราชอาณาจักรกัมพูชา ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2562 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อสร้างความเข้มแข็งให้แก่สหกรณ์ของราชอาณาจักรกัมพูชาให้เป็นศูนย์เรียนรู้ต้นแบบด้านการสหกรณ์ สามารถเผยแพร่ให้แก่สหกรณ์อื่นๆในกัมพูชาได้อย่างเป็นรูปธรรม ซึ่งโครงการนี้เป็นความร่วมมือระหว่างรัฐบาลไทยและกัมพูชา ภายใต้ แผนความร่วมมือเพื่อพัฒนาไทย - กัมพูชา ระยะ 3 ปี สาขาเกษตร แผนงานที่ 2 Development of Cooperative System ซึ่งกระทรวงการต่างประเทศ โดยกรมความร่วมมือระหว่างประเทศ ร่วมกับกรมส่งเสริมสหกรณ์ รับผิดชอบในการดำเนินโครงการพัฒนาธุรกิจสหกรณ์ภาคการเกษตรในราชอาณาจักรกัมพูชา (The Development of Agricultural Co-operative Business in Cambodia) โดยในที่ประชุมได้ร่วมพิจารณาแผนปฏิบัติงานโครงการฯ ประจำปี พ.ศ. 2562 ซึ่งกิจกรรมที่กรมส่งเสริมสหกรณ์จะดำเนินการ ประกอบไปด้วย 5 กิจกรรม คือ 1. ให้คำปรึกษาแนะนำและติดตามประเมินผลโดยผู้เชี่ยวชาญและมีประสบการณ์ส่งเสริมสหกรณ์ 2. จัดฝึกอบรมแก่สมาชิกสหกรณ์และกรรมการของสหกรณ์กัมพูชา 3. การจับคู่สหกรณ์ไทย - กัมพูชา 4. การคัดเลือกสหกรณ์ต้นแบบ และพัฒนาเป็นศูนย์เรียนรู้การสหกรณ์ 5. การจัดทำคู่มือพัฒนาบุคลากรสหกรณ์และพัฒนาธุรกิจสหกรณ์ของกัมพูชา โดยมีผู้อำนวยการกองแผนงาน ผู้อำนวยการสำนักพัฒนาและถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ ผู้แทนจากคณะทำงานระดับพื้นที่จังหวัดสุรินทร์และจังหวัดสระแก้ว และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องเข้าร่วมประชุม ณ ห้องประชุม ชั้น 1 อาคารฝึกอบรมส่วนกลาง สำนักพัฒนาและถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ ถนนพิชัย กรุงเทพฯ
{gallery}11dec2561_5{/gallery}