7 ธันวาคม 2561 นายวิวัฒน์ ศัลยกำธร รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมด้วยนายธีระ วงษ์เจริญ ที่ปรึกษารัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ร่วมกิจกรรมทำขวัญข้าวปิ่นแก้ว ซึ่งเป็นข้าวประทานจากสมเด็จพระสังฆราช ที่ได้ประทานให้ชุมชนสหกรณ์บ้านคลองโยงดูแลรักษาอนุรักษ์
นายวิวัฒน์ ศัลยกำธร รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมด้วยนายธีระ วงษ์เจริญ ที่ปรึกษารัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ร่วมกิจกรรมทำขวัญข้าวปิ่นแก้ว ซึ่งเป็นข้าวประทานจากสมเด็จพระสังฆราช ที่ได้ประทานให้ชุมชนสหกรณ์บ้านคลองโยงดูแลรักษาอนุรักษ์ มีนายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งสหกรณ์ นายกฤษฎา จันทน์แดง สหกรณ์จังหวัดนครปฐม และเจ้าหน้าที่ ร่วมพิธี และ นายบุญลือ เจริญมี ให้การต้อนรับ ณ แปลงนาสหกรณ์บ้านคลองโยง หมู่ที่ 8 ตำบลคลองโยง อำเภอพุทธมณฑล จังหวัดนครปฐม สำหรับสหกรณ์บ้านคลองโยง จำกัด จัดตั้งขึ้นเมื่อวันที่ 20 พฤศจิกายน 2524 ประเภทสหกรณ์นิคม มีสมาชิก ณ วันที่ 30 เมษายน 2561 จำนวน 327 คน ซึ่งสหกรณ์ได้โฉนดชุมชน เมื่อวันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2554 โดยในปี 2559 สหกรณ์ได้เข้าร่วมโครงการอนุรักษ์พันธุกรรมพืช ของกรมส่งเสริมสหกรณ์ จึงได้มีการส่งเสริมการปลูกข้าวพันธ์ปิ่นแก้วเพื่อการอนุรักษ์ มาอย่างต่อเนื่อง
{gallery}07dec2561_1{/gallery}