29 พฤศจิกายน 2561 นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เข้าร่วมงานแถลงข่าวกิจกรรมสื่อมวลชนสัมผัสประสบการณ์ไมซ์ ภายใต้ชื่องาน "เชียงใหม่...ไมซ์เพื่อชุมชน" ณ สโมสรยิมคาน่า จังหวัดเชียงใหม่ โดยภายในงานได้รับเกียรติจาก นายคมสัน สุวรรณอัมพา รองผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงใหม่
นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เข้าร่วมงานแถลงข่าวกิจกรรมสื่อมวลชนสัมผัสประสบการณ์ไมซ์ ภายใต้ชื่องาน "เชียงใหม่...ไมซ์เพื่อชุมชน" ณ สโมสรยิมคาน่า จังหวัดเชียงใหม่ โดยภายในงานได้รับเกียรติจาก นายคมสัน สุวรรณอัมพา รองผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงใหม่ และนายจิรุตถ์ อิศรางกูร ณ อยุธยา ผู้อำนวยการสำนักงานส่งเสริมการจัดประชุมและนิทรรศการ (องค์การมหาชน) หรือ สสปน. ร่วมแถลงข่าว และให้รายละเอียดต่อสื่อมวลชน ทั้งจากกรุงเทพฯ และภายในจังหวัดเชียงใหม่ ถึงแผนการพัฒนาเชียงใหม่ ไมซ์ซิตี้ ของ TCEP และนโยบายการส่งเสริมจังหวัดเชียงใหม่ ให้เป็นไมซ์ซิตี้ ในส่วนของกรมส่งเสริมสหกรณ์นั้น ได้ให้รายละเอียดถึงความพร้อมในการส่งเสริมสหกรณ์การเกษตรในจังหวัดเชียงใหม่ให้เป็นสถานที่จัดกิจกรรมไมซ์ โดยในเบื้องต้นได้คัดเลือกสหกรณ์ในจังหวัดเชียงใหม่ 2 แห่ง คือ สหกรณ์นิคมแม่แตง จำกัด และสหกรณ์การเกษตรดอยสะเก็ดพัฒนา จำกัด ไว้เป็นสถานทีในการจัดกิจกรรมไมซ์ และภายในปีงบประมาณ พ.ศ. 2562 ได้มีแผนในการคัดเลือกสหกรณ์อื่นๆ จากทั่วประเทศที่มีความพร้อมในการจัดกิจกรรมไมซ์เพิ่มเติม โดยตั้งเป้าหมายไว้ที่ 100 สหกรณ์ ที่มีลักษณะของกิจกรรมโดดเด่น แตกต่างกันไป อาทิ กิจกรรมเกษตรปลอดภัย, ฟาร์มปศุสัตว์สุขใจ, ประมงสัตว์น้ำไทย, ท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์ ฮักท่องถิ่น และตามรอยพ่อเศรษฐกิจพอเพียง อีกทั้งร่วมมือกับ สสปน. ในการจัดกิจกรรมเพื่อให้ความรู้และ workshop ให้แก่ผู้ปฏิบัติงานของกรมส่งเสริมสหกรณ์ และเจ้าหน้าที่ของสหกรณ์ต่อไป
{gallery}29nov2561_3{/gallery}