28 พฤศจิกายน 2561 นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่ ณ สหกรณ์นิคมแม่แตง จำกัด อ.แม่แตง จ. เชียงใหม่ เพื่อตรวจเยี่ยมและเตรียมความพร้อมของสหกรณ์ รวมถึงการกำหนดกิจกรรม ในการต้อนรับสื่อมวลชน จากงานกิจกรรมสื่อมวลชนสัมผัสประสบการณ์ไมซ์ จังหวัดเชียงใหม่ ภายใต้ชื่องาน "เชียงใหม่...ไมซ์เพื่อชุมชน"
นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่ ณ สหกรณ์นิคมแม่แตง จำกัด อ.แม่แตง จ. เชียงใหม่ เพื่อตรวจเยี่ยมและเตรียมความพร้อมของสหกรณ์ รวมถึงการกำหนดกิจกรรม ในการต้อนรับสื่อมวลชน จากงานกิจกรรมสื่อมวลชนสัมผัสประสบการณ์ไมซ์ จังหวัดเชียงใหม่ ภายใต้ชื่องาน "เชียงใหม่...ไมซ์เพื่อชุมชน" ในวันที่ 1 ธันวาคม 2561 ซึ่งงานดังกล่าวจัดโดยสำนักงานส่งเสริมการจัดประชุมและนิทรรศการ (องค์การมหาชน) หรือ สสปน. ซึ่งมีพันธกิจในการส่งเสริมอุตสาหกรรมการจัดประชุมสัมมนา การเดินทางเพื่อเป็นรางวัล และการจัดแสดงสินค้าภายในประเทศ หรืออุตสาหกรรมไมซ์ (MICE)
โดยสหกรณ์นิคมแม่แตง จำกัด เป็นหนึ่งในสถานที่ที่ได้รับการคัดเลือกเพื่อรองรับกิจกรรมไมซ์เพื่อชุมชนของจังหวัดเชียงใหม่ ซึ่งมีจุดเด่นในการส่งเสริมให้สมาชิกของสหกรณ์ทำการเกษตรอินทรีย์แบบผสมผสาน ผลผลิตที่สำคัญ ได้แก่ ถั่วเหลืองและผักตามฤดูกาล มีการส่งเสริมการแปรรูปผลผลิตทางการเกษตร โดยสหกรณ์ได้เข้ามามีบทบาทในการสนับสนุนเงินทุน ปัจจัยการผลิต องค์ความรู้ และการตลาด อีกทั้งยังเป็นจุดในการให้นักท่องเที่ยวเข้าศึกษาเรียนรู้การทำเกษตรอินทรีย์และวิถีชีวิตแบบชาวอำเภอแม่แตง ซึ่งนักท่องเที่ยวสามารถเข้าทำกิจกรรมแบบวันเดียวเที่ยวได้ หรือ one day trip หรือเข้าพักร่วมกับสมาชิกในลักษณะ home stay
{gallery}28nov2561_5{/gallery}