วันที่ 27 พฤศจิกายน 2561 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมการดำเนินงานของกลุ่มเกษตรกรทํานาบ้านเกาะ ตำบลบ้านเกาะ อำเภอเมือง จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมการดำเนินงานของกลุ่มเกษตรกรทํานาบ้านเกาะ ตำบลบ้านเกาะ อำเภอเมือง จังหวัดพระนครศรีอยุธยา ซึ่งมีสมาชิก จำนวน 42 ราย สมาชิกส่วนใหญ่ประกอบอาชีพปลูกข้าวโพดเทียน ซึ่งปัจจุบันมีสมาชิกจำนวน 25 ราย รวมกันปลูกข้าวโพดเทียนพันธุ์บ้านเกาะบนพื้นที่ 86 ไร่ ซึ่งเป็นข้าวโพดที่ได้รับความนิยมบริโภคมาก เนื่องจากมีความอ่อนนุ่ม หวานเล็กน้อย ขนาดเหมาะมือ ไม่ติดฟัน เป็นพืชเศรษฐกิจของตำบลบ้านเกาะ ที่มีชื่อเสียงได้ยอมรับอย่างกว้างขวาง ทั้งยังเป็นพืชระยะสั้นใน 1 ปี สามาถปลูกได้ถึง 4 รอบ โดยมีต้นทุนในการปลูก 1 ไร่ อยู่ที่ประมาณ 7,000 - 7,500 บาท เมื่อแปรรูปโดยการต้ม สามารถจำหน่ายได้ 17,000 - 24,000 บาท หลังจากหักต้นทุนแล้ว สร้างรายได้ให้กับสมาชิกกว่า 10,000 - 17,000 บาท/ไร่ นอกจากนี้ทางกลุ่มเกษตรกรฯ ยังได้มีการสนับสนุนให้สมาชิกทำน้ำหมักสมุนไพรโดยนำพริกขี้หนูหมักกับเหล้าขาว ใช้ฉีดพ่นป้องกันแมลงศัตรูพืช ทำให้ลดต้นทุนและยังปลอดภัยต่อผู้ใช้ ไม่มีสารพิษตกค้าง
{gallery}27nov2561_2{/gallery}