26 พฤศจิกายน 2561 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการ “การประยุกต์ใช้แนวพระราชดำริเป็นแนวการขับเคลื่อนเพื่อพัฒนาสหกรณ์/กลุ่มเกษตรกรอย่างยั่งยืน (บันได 7 ขั้น)” ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 26 - 29 พฤศจิกายน 2561 ณ โรงแรมรอยัลริเวอร์ กรุงเทพมหานคร
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการ “การประยุกต์ใช้แนวพระราชดำริเป็นแนวการขับเคลื่อนเพื่อพัฒนาสหกรณ์/กลุ่มเกษตรกรอย่างยั่งยืน (บันได 7 ขั้น)” ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 26 - 29 พฤศจิกายน 2561 ณ โรงแรมรอยัลริเวอร์ กรุงเทพมหานคร โดยมีเจ้าหน้าที่ของกรมส่งเสริมสหกรณ์ที่รับผิดชอบโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ผู้แทนสหกรณ์ในโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ กลุ่มเกษตรกรที่เข้าร่วมโครงการฯ และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง รวม 150 คน สำหรับการจัดโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการในครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อให้ผู้เข้าร่วมประชุมมีความเข้าใจ มีองค์ความรู้การประยุกต์ใช้แนวพระราชดำริเป็นแนวการขับเคลื่อนเพื่อพัฒนาสหกรณ์/กลุ่มเกษตรอย่างยั่งยืน (บันได 7 ขั้น) รวมทั้งเป็นการแลกเปลี่ยนองค์ความรู้ แนวทางการประยุกต์ใช้แนวทางพระราชดำริเป็นแนวการขับเคลื่อน และส่งเสริมสหกรณ์/กลุ่มเกษตรกรในพื้นที่โครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริให้มีความเข้มแข็งต่อไป
ทั้งนี้ กรมส่งเสริมสหกรณ์ได้ร่วมกับมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ และมูลนิธิปิดทองหลังพระ สืบสานแนวพระราชดำริ ในการศึกษาแนวพระราชดำริของพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช รัชกาลที่ 9 พบว่า หลายองค์ประกอบที่สามารถจะนำมาปรับใช้เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพ ประสิทธิผล กระบวนการขับเคลื่อนความรู้ และแนวพระราชดำริฯ สู่การพัฒนาในระดับประชาชน/ชุมชน/สหกรณ์/กลุ่มเกษตรกร/พื้นที่/ภูมิภาค/ประเทศอย่างเป็นลำดับขั้น ซึ่งแบ่งออกเป็น 3 ระดับขั้น คือ ขั้นที่ 1 ครัวเรือนพึ่งตนเองได้ ขั้นที่ 2 ชุมชนรวมกลุ่มพึ่งตนเองได้ และขั้นที่ 3 ออกสู่โลกภายนอก โดยสามารถแบ่งได้เป็น 7 ขั้น ประกอบด้วย ขั้นที่ 1 พร้อมหรือยัง ขั้นที่ 2 ตกลงปลงใจให้แน่นอน ขั้นที่ 3 ก่อร่างสร้างกลุ่ม ขั้นที่ 4 เพิ่มผลผลิต เพิ่มรายได้ ขั้นที่ 5 ทุกคนร่วมกันทุกขั้นตอน ขั้นที่ 6 ข้อมูลดี มีความรู้ และขั้นที่ 7 แสวงหาพันธมิตรร่วมทาง โดยการดำเนินการจะดำเนินอย่างเป็นขั้นเป็นตอนอย่างต่อเนื่อง บนพื้นฐานความสมัครใจและความพร้อมของสหกรณ์/กลุ่มเกษตรกร สภาพภูมิสังคม/อัตลักษณ์/ขนบธรรมเนียม/ข้อบังคับ ของสหกรณ์/กลุ่มเกษตรกร ผ่านกลไกการให้ความรู้ การพัฒนาสหกรณ์ในโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ/โครงการหลวงนำร่อง การแลกเปลี่ยนประสบการณ์และเรียนรู้ การจัดกิจกรรมสร้างความร่วมมือระหว่างสหกรณ์และสมาชิกสหกรณ์ การเผยแพร่ประชาสัมพันธ์การประยุกต์ใช้แนวพระราชดำริเป็นแนวขับเคลื่อนเพื่อพัฒนาสหกรณ์/กลุ่มเกษตรกรอย่างยั่งยืน (บันได 7 ขั้น) ซึ่งกำหนดระยะเวลา 5 ปี (พ.ศ.2562 - 2566) ระยะที่ 1 : การแลกเปลี่ยนเรียนรู้ (ปี 2562) ระยะที่ 2 : เสริม/เติม/แต่ง/ปรับปรุง/พัฒนา/ผลักดัน/ขยายผล (ปี 2563 - 2565) และระยะที่ 3 : สหกรณ์/กลุ่มเกษตรกรมีความเข้มแข็ง (ปี 2566) เกิดการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ ประชาสัมพันธ์จนเป็นที่ยอมรับในวงกว้างต่อไป
{gallery}26nov2561{/gallery}