วันที่ 19 พฤศจิกายน 2561 นายวิวัฒน์ ศัลยกำธร รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการโครงการพัฒนาคนรุ่นใหม่ ไทยนิยม ยั่งยืน ตามศาสตร์พระราชา รุ่นที่ 2 ระยะที่ 1 Kick-off โดยมีนายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ให้การต้อนรับ ณ ห้องประชุม ชั้น 3 สำนักพัฒนาและถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ กรมส่งเสริมสหกรณ์ ถนนพิชีย เขตดุสิต กรุงเทพมหานคร
นายวิวัฒน์ ศัลยกำธร รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการโครงการพัฒนาคนรุ่นใหม่ ไทยนิยม ยั่งยืน ตามศาสตร์พระราชา รุ่นที่ 2 ระยะที่ 1 Kick-off โดยมีนายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ให้การต้อนรับ ณ ห้องประชุม ชั้น 3 สำนักพัฒนาและถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ กรมส่งเสริมสหกรณ์ ถนนพิชีย เขตดุสิต กรุงเทพมหานคร โดยมีผู้บริหารกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ บุคลากรในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง เข้าร่วมการประชุม จำนวน 110 คน โดยการประชุมเชิงปฏิบัติการในครั้งนี้เป็นการสร้าง Young Creative Sharing (YCS) ซึ่งมีวัตถุประสงค์เพื่อสร้างทีมบุคลากรคนรุ่นใหม่ในกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ให้เข้าใจศาสตร์พระราชา และทฤษฎีใหม่นำมาประยุกต์ใช้ในการขับเคลื่อนนโยบายกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และยังเป็นการให้บุคลากรคนรุ่นใหม่กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ได้แลกเปลี่ยนเรียนรู้ ความเชี่ยวชาญ ความคิดริเริ่มสร้างสรรค์ใหม่สามารถเป็นฐานของการพัฒนาการขับเคลื่อนการดำเนินงานระหว่างหน่วยงาน ซึ่งเป็นการพัฒนาการทำงานเป็นทีมร่วมกันระหว่างหน่วยงาน จนสามารถสร้างการปฏิรูปภาคเกษตรทั้งระบบ ก่อให้เกิดประโยชน์ในเชิงเศรษฐกิจและสังคมในอนาคต รวมทั้งเป็นการสร้างข้าราชการรุ่นใหม่ให้มีความเข้าใจอย่างลึกซึ้งในศาสตร์พระราชา และเป็นพลังขับเคลื่อนหลักในการขยายผลโครงการในพระราชดำริต่อไป
{gallery}19nov2561_1{/gallery}