10 พฤศจิกายน 2561 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการเพื่อพัฒนาศักยภาพครูผู้รับผิดชอบกิจกรรมสหกรณ์นักเรียนในโรงเรียนภายใต้โครงการพัฒนาเด็กและเยาวชนในถิ่นทุรกันดารตามพระราชดำริสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี 4 ภาค
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการเพื่อพัฒนาศักยภาพครูผู้รับผิดชอบกิจกรรมสหกรณ์นักเรียนในโรงเรียนภายใต้โครงการพัฒนาเด็กและเยาวชนในถิ่นทุรกันดารตามพระราชดำริสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี 4 ภาค (ภาคกลางและภาคตะวันออก) ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 10 - 12 พฤศจิกายน 2561 ณ โรงแรมรอยัลซิตี้ กรุงเทพมหานคร โดยมีครูผู้รับผิดชอบกิจกรรมสหกรณ์นักเรียนฯ เจ้าหน้าที่จากสหกรณ์จังหวัด และสำนักงานส่งเสริมสหกรณ์กรุงเทพมหานครพื้นที่ 1,2 ผู้รับผิดชอบกิจกรรมสหกรณ์นักเรียนในโรงเรียนภายใต้โครงการพัฒนาเด็กและเยาวชนในถิ่นทุรกันดารตามพระราชดำริสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี (กพด.) โรงเรียนเพียงหลวง ในทูลกระหม่อมหญิงอุบลรัตนราชกัญญา สิริวัฒนาพรรณวดี ในพื้นที่ภาคกลางและภาคตะวันออก พร้อมทั้งเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องเข้าร่วมโครงการ จำนวน 182 คน สำหรับการประชุมเชิงปฏิบัติการในครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อให้ผู้ปฏิบัติงาน ครูผู้รับผิดชอบกิจกรรมสหกรณ์นักเรียนในโรงเรียนมีความรู้ ทักษะ มีความเข้าใจวัตถุประสงค์ในการส่งเสริมกิจกรรมสหกรณ์ไปในทิศทางเดียวกัน มีความพร้อมในการขับเคลื่อนแผนการส่งเสริมกิจกรรมสหกรณ์นักเรียน ในโรงเรียนภายใต้แผนพัฒนาเด็กและเยาวชนในถิ่นทุรกันดาร พระราชดำริสมเด็จพระเทพรัตนสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ฉบับที่ 5 พ.ศ.2560 - 2569 และการบูรณาการแผนการจัดการเรียนรู้กับหลักสูตรแกนกลาง เรียนรู้วิธีการถ่ายทอดความรู้แบบ Active Learning ได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์การจัดการเรียนรู้การสหกรณ์ในโรงเรียน พร้อมทั้งมีความเข้าใจเกี่ยวกับการวัดผล และการประเมินผลกิจกรรมสหกรณ์นักเรียน จนสามารถพัฒนากิจกรรมสหกรณ์โรงเรียนได้อย่างยั่งยืนต่อไป
{gallery}10nov2561{/gallery}