2 พฤศจิกายน 2561 นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายสุพิทยา พุกจินดา ผู้เชี่ยวชาญด้านพัฒนาธุรกิจโคนมของสหกรณ์ และคณะ เข้าร่วมประชุมหารือเพื่อกำหนดแนวทางการขับเคลื่อนยุทธศาสตร์การพัฒนาอุตสาหกรรมโคนมทั้งระบบ
นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายสุพิทยา พุกจินดา ผู้เชี่ยวชาญด้านพัฒนาธุรกิจโคนมของสหกรณ์ และคณะ เข้าร่วมประชุมหารือเพื่อกำหนดแนวทางการขับเคลื่อนยุทธศาสตร์การพัฒนาอุตสาหกรรมโคนมทั้งระบบ ร่วมกับกรมปศุสัตว์ และองค์การส่งเสริมกิจการโคนมแห่งประเทศไทย (อสค.) ณ ห้องประชุม 124 กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ โดยมีนายนิวัติ สุธีมีชัยกุล กรรมการผู้ช่วยรัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธาน การหารือครั้งนี้ มีวัตถุประสงค์เพื่อยกระดับอุตสาหกรรมโคนมตั้งแต่ต้นน้ำ กลางน้ำ และปลายน้ำ รวมทั้งการพัฒนาการทำอาชีพเลี้ยงโคนมของเกษตรกร เพื่อเตรียมพร้อมสู่การเปิด FTA ในปี 2568 โดยมุ่งเน้นในการลดต้นทุนการผลิตและเพิ่มคุณภาพในอาหารและสายพันธุ์โคนม เพื่อให้ได้น้ำนมที่มีคุณภาพและมีปริมาณเพิ่มมากขึ้น อีกทั้งตั้งเป้าให้คนไทยดื่นนมเพิ่มขึ้นเป็น 25 ลิตร/คน/ปี
{gallery}02nvb2561_5{/gallery}