1 พฤศจิกายน 2561 นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายทศพร ผลบุตร สหกรณ์จังหวัดลพบุรี และคณะ เข้าตรวจเยี่ยมและพบปะเครือข่ายสหกรณ์ผู้เลี้ยงโคนมในเขตภาคกลางและภาคตะวันออกเฉียงเหนือ (ตอนล่าง)
นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายทศพร ผลบุตร สหกรณ์จังหวัดลพบุรี และคณะ เข้าตรวจเยี่ยมและพบปะเครือข่ายสหกรณ์ผู้เลี้ยงโคนมในเขตภาคกลางและภาคตะวันออกเฉียงเหนือ (ตอนล่าง) ณ ห้องประชุม สหกรณ์โคนมไทย-เดนมาร์กสวนมะเดื่อ จำกัด ประกอบด้วยสหกรณ์โคนมไทย-เดนมาร์กสวนมะเดื่อ จำกัด, สหกรณ์โคนมไทย-เดนมาร์คพัฒนานิคม จำกัด, สหกรณ์โคนมขอนแก่น จำกัด, สหกรณ์โคนมปากช่อง จำกัด, สหกรณ์โคนมสีคิ้ว จำกัด, สหกรณ์โคนมด่านขุนทด จำกัด, และสหกรณ์โคนมพิมาย จำกัด พร้อมทั้งให้แนวทางการพัฒนาการทำอาชีพเลี้ยงโคนมของสมาชิกสหกรณ์ เพื่อเตรียมพร้อมสู่ FTA ในปี 2568 โดยมุ่งเน้นในการลดต้นทุนการผลิตและเพิ่มคุณภาพในอาหารและสายพันธุ์โคนม เพื่อให้ได้น้ำนมที่มีคุณภาพและมีปริมาณเพิ่มมากขึ้นและกำชับให้สหกรณ์ผู้เลี้ยงโคนมที่ได้รับงบอุดหนุนประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2561 (งบกลางปี) ในโครงการไทยนิยม ยั่งยืน ใช้ประโยชน์อย่างคุ้มค่าตามแผนธุรกิจที่ได้กำหนดไว้ ส่วนในการขอรับงบประมาณสนับสนุนในปีต่อๆไป สหกรณ์จะต้องมีการวิเคราะห์ธุรกิจของตนเองอย่างชัดเจนและกำหนดไว้ในแผนการดำเนินงานประจำปี เพื่อเตรียมพร้อมในการขอรับงบประมาณสนับสนุนต่อไป
{gallery}01nvb2561_1{/gallery}