30 ตุลาคม 2561 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ตรวจเยี่ยมการดำเนินงานของกลุ่มเกษตรกรผู้เพาะเห็ดบ้านเชิงสะพาน ตำบลเจดีย์หัก อำเภอเมือง จังหวัดราชบุรี
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ตรวจเยี่ยมการดำเนินงานของกลุ่มเกษตรกรผู้เพาะเห็ดบ้านเชิงสะพาน ตำบลเจดีย์หัก อำเภอเมือง จังหวัดราชบุรี ซึ่งสมาชิกประกอบอาชีพเพาะเห็ดนางฟ้าและเห็ดหูหนู โดยมีกลุ่มฯ เป็นตัวกลางในการรวบรวมและจัดจำหน่ายให้กับสมาชิก ซึ่งสามารถเพาะเห็ดรวมกันออกจำหน่ายได้กว่า 6,000 กิโลกรัมต่อเดือน ทางกลุ่มฯ ยังได้ส่งเสริมให้สมาชิกที่มีเวลาว่างจากการเพาะเห็ด เข้ามาทำก้อนเชื้อเห็ดเพื่อจำหน่าย ซึ่งทางกลุ่มฯ สามารถผลิตและจำหน่ายก้อนเชื้อเห็ดได้กว่า 150,000 ก้อนต่อเดือน ทำให้สมาชิกนอกจากมีรายได้จากการเพาะเห็ดแล้วยังมีรายได้เสริมจากการทำก้อนเชื้อเห็ดเพื่อจำหน่ายอีกทางหนึ่งด้วย จากนั้นเดินทางเข้าตรวจเยี่ยมกลุ่มเกษตรกรเลี้ยงสัตว์เกาะพลับพลา ตำบลเกาะพลับพลา ซึ่งสมาชิกประกอบอาชีพเลี้ยงสัตว์และทำนาเป็นหลักแล้ว กลุ่มฯ ยังส่งเสริมให้สมาชิกเลี้ยงไก่ไข่ เลี้ยงเป็ด เลี้ยงนกกระทา เลี้ยงกบ รวมถึงเพาะพันธุ์กบเพื่อจำหน่าย และส่งเสริมให้ผลิตไข่เค็มสมุนไพรพอกดินสอพอง เป็นการสร้างมูลค่าเพิ่มให้ผลผลิตของสมาชิก ในส่วนของสมาชิกที่เป็นสุภาพสตรีทางกลุ่มฯ ได้ส่งเสริมให้ทำพรมเช็ดเท้า ทำเบาะรองนั้ง ทำกระเป๋าผ้า สานตะกล้า โดยกลุ่มฯ เป็นตัวกลางในการรวบรวมและจำหน่ายผลิตภัณฑ์ สร้างรายได้เสริมให้กับสมาชิกตลอดทั้งปี
{gallery}30oct2561{/gallery}