17 ตุลาคม 2561 นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายภานุวัฒน์ ณ นครพนม รักษาการผู้ทรงคุณวุฒิด้านการสหกรณ์ นางกัญจนา ภัทรวนาคุปต์ ผู้เชี่ยวชาญด้านพัฒนาการสหกรณ์ นายปรัชญา มากไมตรี สหกรณ์จังหวัดเชียงใหม่ และคณะ เข้าตรวจเยี่ยมและติดตามการดำเนินธุรกิจการเลี้ยงโคนมของสหกรณ์โคนมผาตั้ง จำกัด
นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายภานุวัฒน์ ณ นครพนม รักษาการผู้ทรงคุณวุฒิด้านการสหกรณ์ นางกัญจนา ภัทรวนาคุปต์ ผู้เชี่ยวชาญด้านพัฒนาการสหกรณ์ นายปรัชญา มากไมตรี สหกรณ์จังหวัดเชียงใหม่ และคณะ เข้าตรวจเยี่ยมและติดตามการดำเนินธุรกิจการเลี้ยงโคนมของสหกรณ์โคนมผาตั้ง จำกัด และติดตามผลความก้าวหน้าในการก่อสร้างเครื่องแยกมูลโค จำนวน 1 ชุด ซึ่งได้รับเงินอุดหนุนประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2561 โครงการส่งเสริมการใช้เครื่องจักรกลการเกษตรทดแทนแรงงานเกษตร โดยสหกรณ์โคนมผาตั้ง จำกัด มีแผนการจัดการฟาร์มกลางของสหกรณ์ให้เป็นฟาร์มตัวอย่างในการจัดการของเสียภายในฟาร์มให้เป็นศูนย์ (Zero Waste) รวมทั้งการพัฒนาคุณภาพของอาหารโคเพื่อให้ได้น้ำนมโคที่มีปริมาณและคุณภาพเพิ่มขึ้น ทั้งนี้ได้กำชับให้สหกรณ์ใช้ประโยชน์จากอุปกรณ์และงบประมาณที่ได้รับการสนับสนุนจากกรมส่งเสริมสหกรณ์ให้คุ้มค่าต่อสหกรณ์และสมาชิกมากที่สุด
{gallery}17oct2561_2{/gallery}