17 ตุลาคม 2561 นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายภานุวัฒน์ ณ นครพนม รักษาการผู้ทรงคุณวุฒิด้านการสหกรณ์ นางกัญจนา ภัทรวนาคุปต์ ผู้เชี่ยวชาญด้านพัฒนาการสหกรณ์ นายปรัชญา มากไมตรี สหกรณ์จังหวัดเชียงใหม่ และคณะ
นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายภานุวัฒน์ ณ นครพนม รักษาการผู้ทรงคุณวุฒิด้านการสหกรณ์ นางกัญจนา ภัทรวนาคุปต์ ผู้เชี่ยวชาญด้านพัฒนาการสหกรณ์ นายปรัชญา มากไมตรี สหกรณ์จังหวัดเชียงใหม่ และคณะ เป็นประธานในการประชุมหารือ และเก็บข้อมูลจากเกษตรกรในพื้นที่เพื่อกำหนดแนวทางการศึกษาวิจัยในการขับเคลื่อนโครงการพัฒนาระบบกสิกรรมด้วยศาสตร์พระราชา ในเขตพื้นที่ลุ่มน้ำปิง พื้นที่เป้าหมาย ตำบลกองแขก ตำบลบ้านเคิ่ง และตำบลบ้านทับ อำเภอแม่แจ่ม จังหวัดเชียงใหม่ โดยเป็นการศึกษาวิจัยร่วมกันระหว่างกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ สำนักงานพัฒนาการวิจัยการเกษตร (องค์การมหาชน) และมหาวิทยาลัยนเรศวร วัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาคุณภาพชีวิต สร้างความมั่นคงในที่ดินทำกิน สร้างป่า สร้างรายได้ มุ่งสู่การเป็นชุมชนต้นแบบ และช่วยเหลือปัญหาหนี้สินของเกษตรกร ณ ห้องประชุมสำนักงานสหกรณ์จังหวัดเชียงใหม่
{gallery}17oct2561{/gallery}