23 สิงหาคม 2561 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และนายสุรินทร์ วทัญญู สหกรณ์จังหวัดราชบุรี และคณะลงพื้นที่จังหวัดราชบุรี เพื่อตรวจติดตามโครงการไทยนิยม ยั่งยืน กรมส่งเสริมสหกรณ์ของสหกรณ์การเกษตรเพื่อการตลาดลูกค้า ธ.ก.ส.ราชบุรี จำกัด สหกรณ์ฯ
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และนายสุรินทร์ วทัญญู สหกรณ์จังหวัดราชบุรี และคณะลงพื้นที่จังหวัดราชบุรี เพื่อตรวจติดตามโครงการไทยนิยม ยั่งยืน กรมส่งเสริมสหกรณ์ของสหกรณ์การเกษตรเพื่อการตลาดลูกค้า ธ.ก.ส.ราชบุรี จำกัด สหกรณ์ฯ ได้รับสนับสนุนเครื่องปอกสับปะรดแบบแท่นเหยียบสแตนเลส 10 เครื่อง เครื่องคัดแยกสับปะรด 1 เครื่อง เครื่องคั้นน้ำสับปะรด 2 ชุด ก่อสร้างอาคารแปรรูปผลผลิต ขนาด 408 ตารางเมตร 1 แห่ง สหกรณ์ฯ ดำเนินธุรกิจรวบรวมสับปะรดผลสดจากสมาชิกโดยรับซื้อแบบเหมาไร่ นำผลผลิตที่รวบรวมได้มาแปรรูปเป็นน้ำสับปะรดเพื่อส่งจำหน่าย โดยมีตลาดต่างประเทศรองรับกว่า 4 ประเทศ และบางส่วนแปรรูปผลสดส่งโรงงาน รวมทั้งรวบรวมแก้วมังกร มะม่วง มะละกอ ข้าวเปลือก และยังมีแผนรวบรวมแตงโมเพื่อแปรรูปเป็นน้ำแตงโม เป็นการเพิ่มมูลค่าสินค้า ทำให้สมาชิกสามารถขายผลผลิตได้ราคายุติธรรม สร้างรายได้เพิ่มขึ้น
ต่อจากนั้นได้เดินทางไปสหกรณ์การเกษตรปศุสัตว์ราชบุรี จำกัด สหกรณ์ฯ ได้รับสนับสนุน เครื่องแพ็คซีลสูญญากาศ ขนาดไม่เกิน 5 กิโลกรัม 2 เครื่อง รถบรรทุกห้องเย็น ขนาด 4 ล้อ 1 คัน ห้องเย็น ขนาด อุณหภูมิระหว่าง -18 ถึง -20 องศาเซลเซียส 5 ตัน 1 ตู้ ห้องเย็น ขนาด อุณหภูมิระหว่าง -18 ถึง -20 องศาเซลเซียส 4 ตัน 1 ตู้ สหกรณ์ฯ ดำเนินธุรกิจรวบรวมสุกรจากสมาชิกเพื่อจำหน่าย บางส่วนแปรรูปจำหน่ายหลายรูปแบบ อาทิ หมูชิ้นสด หมูฝอย หมูแดดเดียว กุญเชียงหมู เป็นต้น
โดยทั้ง 2 สหกรณ์ ได้รับการสนับสนุนเงินอุดหนุนในลักษณะลงทุน งบประมาณรายจ่ายเพิ่มเติมประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2561 ของกรมส่งเสริมสหกรณ์ โครงการสนับสนุนอุปกรณ์แปรรูปผลผลิตทางการเกษตร โดยรองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ได้กำชับให้สหกรณ์ ปฏิบัติตามแนวทางของกรมส่งเสริมสหกรณ์และระเบียบว่าด้วยการจัดซื้อและจัดจ้างของสหกรณ์อย่างเคร่งครัด รวมถึงให้ดำเนินการตามแผนที่เสนอ และกระตุ้นการสร้างการรับรู้แก่สมาชิก เพื่อเพิ่มการมีส่วนร่วมของสมาชิกให้เพิ่มขึ้น เพื่อประโยชน์แก่สมาชิกและเกิดความคุ้มค่าสูงสุดของการใช้งบประมาณแผ่นดิน
{gallery}23aug2561_1{/gallery}