22 สิงหาคม 2561 นายลักษณ์ วจนานวัช รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ลงพื้นที่ติดตามสถานการณ์น้ำและการบริหารจัดการน้ำ ลุ่มน้ำเพชรบุรี ณโครงการส่งน้ำและบำรุงรักษาเพชรบุรี (เขื่อนเพชร) จังหวัดเพชรบุรี
นายลักษณ์ วจนานวัช รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ลงพื้นที่ติดตามสถานการณ์น้ำและการบริหารจัดการน้ำ ลุ่มน้ำเพชรบุรี ณโครงการส่งน้ำและบำรุงรักษาเพชรบุรี (เขื่อนเพชร) จังหวัดเพชรบุรี โดยมีนายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และนายประกอบ เผ่าพงศ์ สหกรณ์จังหวัดเพชรบุรี ร่วมประชุมพร้อมรับทราบนโยบายการจัดการน้ำและรายงานข้อมูลในส่วนที่เกี่ยวข้อง
รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ได้รายงานในส่วนของสมาชิกสหกรณ์ในพื้นที่จังหวัดเพชรบุรีที่ได้รับผลกระทบจากภาวะน้ำท่วมครั้งนี้ รวม 5 สหกรณ์ คือ สหกรณ์ผู้ใช้น้ำหนองเตียน จำกัดสหกรณ์การเกษตรแก่งกระจาน จำกัด สหกรณ์เครดิตยูเนี่ยนบ้านซ่องวังจันทร์ จำกัด สหกรณ์เครดิตยูเนี่ยนสองพี่น้องร่วมใจ จำกัด สหกรณ์เครดิตยูเนี่ยนบ้านน้ำทรัพย์ จำกัด ด้านการมีส่วนร่วมของสหกรณ์เพื่อช่วยแก้ไขปัญหาน้ำท่วม พบว่ามี 2 สหกรณ์ที่อยู่เหนือเขื่อนและมีพื้นที่การเกษตรทำนา คือ สหกรณ์ผู้ใช้น้ำหนองเตียน จำกัด และสหกรณ์ผู้ใช้น้ำแม่ประจัน จำกัด ซึ่งทั้ง 2 สหกรณ์ มีพื้นที่ทำนารวมกว่า 2,300 ไร่ โดยได้ใช้เครื่องสูบน้ำ 3 เครื่องของสหกรณ์ ช่วยเร่งสูบน้ำเข้าสู่พื้นที่ทำนา เฉลี่ย 130,000 ลูกบาศก์เมตรต่อวันต่อเครื่อง และคาดว่าจะสามารถช่วยสูบน้ำที่เหลืออีกประมาณ 15 วัน ได้รวมกว่า 6,000,000 ลูกบาศก์เมตร ซึ่งจากสถานการณ์น้ำท่วม ทำให้สมาชิกสหกรณ์ต้องปรับเปลี่ยนโดยเร่งการทำนาให้เร็วขึ้นจากเดิม 1 เดือน จึงเป็นผลดีที่สามารถช่วยดึงน้ำจากพื้นที่ ที่จะเกิดผลกระทบต่อพื้นที่ใต้เขื่อนเพชร ช่วยบรรเทาภาวะน้ำท่วมได้อีกทางหนึ่ง และยังสามารถประกอบอาชีพได้ด้วย เบื้องต้นได้เร่งรัดให้สหกรณ์สำรวจความเสียหายและหนี้สินของสมาชิกสหกรณ์และรายงานสหกรณ์จังหวัดทราบโดยเร็ว เพื่อเตรียมมาตรการเยียวยาสมาชิกผู้ประสบภัย และกำชับให้สหกรณ์จังหวัดร่วมกับสหกรณ์ดูแลสมาชิกอย่างใกล้ชิด หากเกิดปัญหาผลกระทบ ต้องเร่งดำเนินการให้ความช่วยเหลืออย่างเร่งด่วนต่อไป
{gallery}22aug2561{/gallery}