15 สิงหาคม 2561 นายกฤษฎา บุญราช รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมด้วยนายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่จังหวัดอุตรดิตถ์ เพื่อเตรียมความพร้อมโครงการส่งเสริมการปลูกพืชหลังนา
นายกฤษฎา บุญราช รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมด้วยนายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่จังหวัดอุตรดิตถ์ เพื่อเตรียมความพร้อมโครงการส่งเสริมการปลูกพืชหลังนา เบื้องต้นจะสนับสนุนให้เกษตรกรปลูกข้าวโพดนอกฤดู ซึ่งเป็นการดำเนินการตามนโยบายปฏิรูปภาคการเกษตรของกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมทั้งชี้แจงแนวทางในการดำเนินโครงการให้กับสมาชิกสหกรณ์ที่เขัาร่วมโครงการ ในตำบลบ้านหม้อ อำเภอพิชัย จังหวัดอุตรดิตถ์ ซึ่งเป็นพื้นที่นำร่องแห่งแรกได้รับทราบ โดยมีสมาชิกสหกรณ์ 4 แห่ง ได้แก่ สหกรณ์ผู้ใช้น้ำสถานีสูบน้ำด้วยไฟฟ้าบ้านโคกหม้อ จำกัด สหกรณ์ผู้ใช้น้ำสถานีสูบน้ำด้วยไฟฟ้าบ้านโรงหม้อ จำกัด สหกรณ์การเกษตรพิชัย จำกัด และสหกรณ์การเกษตรบ้านหม้อ จำกัด สมัครใจเข้าร่วมโครงการ 206 ราย รวมพื้นที่ 3,025 ไร่ (รอบการปลูกสิงหาคม-กันยายน 2561) โดยจะให้สหกรณ์เป็นต้วกลางในการบริหารจัดการตั้งแต่ต้นน้ำจนถึงปลายน้ำ ตั้งแต่ส่งเสริมการผลิต การดูแลพื้นที่เพาะปลูก การเก็บเกี่ยว การรวบรวมผลผลิต ตลอดจนจัดหาตลาดมารองรับ
{gallery}15aug2561_2{/gallery}