14 สิงหาคม 2561 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในการประชุมขับเคลื่อนการประกวดโรงเรียนจัดการเรียนรู้การสหกรณ์รางวัลพระราชทาน ประจำปี 2561 ครั้งที่ 2/2561 ณ ห้องประชุม 226 ชั้น 2 กรมส่งเสริมสหกรณ์ เทเวศน์ กรุงเทพมหานคร
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในการประชุมขับเคลื่อนการประกวดโรงเรียนจัดการเรียนรู้การสหกรณ์รางวัลพระราชทาน ประจำปี 2561 ครั้งที่ 2/2561 ณ ห้องประชุม 226 ชั้น 2 กรมส่งเสริมสหกรณ์ เทเวศน์ กรุงเทพมหานคร โดยมีหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเข้าร่วมประชุม เพื่อปรึกษาหารือ หลักเกณฑ์การประเมิน คัดเลือกและตัดสินโรงเรียนจัดการเรียนรู้การสหกรณ์รางวัลพระราชทาน ประจำปี 2561 ซึ่งมีโรงเรียนที่สมัครเข้าร่วมประกวด จำนวน 71 แห่งโดยแบ่งเป็น 2 ประเภท 4 กลุ่ม ประเภทที่ 1 โรงเรียนภายใต้โครงการพัฒนาเด็กและเยาวชนในถิ่นทุรกันดารตามพระราชดำริสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี (ภายในโครงการ กพด.) ได้รับการส่งเสริมการจัดการเรียนรู้การสหกรณ์จากกรมส่งเสริมสหกรณ์ มี 3 กลุ่มโรงเรียน ได้แก่ กลุ่มที่ 1 โรงเรียนพระปริยัติธรรม จำนวน 5 แห่ง กลุ่มที่ 2 โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดน จำนวน 18 แห่ง และกลุ่มที่ 3 โรงเรียนในสังกัดกรุงเทพมหานคร (กทม.) สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (สพฐ.) และโรงเรียนในสังกัดองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น (อปท.) จำนวน 13 แห่ง ประเภทที่ 2 โรงเรียนภายนอกโครงการ กพด. ที่นำแนวพระราชดำริสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี มาขยายผล ได้รับการส่งเสริมการจัดการเรียนรู้การสหกรณ์จากกรมส่งเสริมสหกรณ์ มี 1 กลุ่มโรงเรียน คือ กลุ่มโรงเรียนสำนักงานการศึกษาขั้นพื้นฐาน ซึ่งเป็นโรงเรียนต้นแบบการจัดการเรียนรู้การสหกรณ์ที่มีการประเมินตั้งแต่ปี พ.ศ.2551-2559 จำนวน 35 แห่ง ซึ่งวิธีการประเมิน จะประเมินทั้งเอกสาร และลงพื้นที่ประเมินในสถานที่จริง ประกอบด้วยปัจจัย กระบวนการ และผลผลิต ทั้ง 4 ด้าน คือ ด้านคุณภาพนักเรียน ด้านงานวิชาการ และกิจกรรมการสหกรณ์ในโรงเรียน ด้านการบริหารจัดการ และด้านความสำเร็จ/ความดีเด่นของการจัดการเรียนรู้การสหกรณ์
{gallery}14aug2561{/gallery}