8 สิงหาคม 2561 นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เยี่ยมชมการดำเนินธุรกิจรวบรวมมังคุด ของสหกรณ์การเกษตรพรหมคีรี จำกัด จ.นครศรีธรรมราช โดยให้คำแนะนำให้สมาชิกสหกรณ์พัฒนาการปรับปรุงสวนให้มีคุณภาพโดยให้คณะกรรมการเป็นผู้ริเริ่มในการพัฒนา ตั้งเป้าพัฒนาสมาชิกให้ได้ประมาณ 30% ก่อน
นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เยี่ยมชมการดำเนินธุรกิจรวบรวมมังคุด ของสหกรณ์การเกษตรพรหมคีรี จำกัด จ.นครศรีธรรมราช โดยให้คำแนะนำให้สมาชิกสหกรณ์พัฒนาการปรับปรุงสวนให้มีคุณภาพโดยให้คณะกรรมการเป็นผู้ริเริ่มในการพัฒนา ตั้งเป้าพัฒนาสมาชิกให้ได้ประมาณ 30% ก่อน พร้อมทั้งให้สร้างทายาทผลไม้เพื่อแก้ปัญหาการขาดแรงงานในอนาคต ปัจจุบันสหกรณ์แห่งนี้ได้ส่งมังคุดไปขายยังประเทศจีน โดยได้มีการคัดเกรด ขนาด 6A ราคา กก.ละ 50 บาท ขนาด 5 A ราคา กก.ละ 40 บาท ขนาด 4A ราคา กก.ละ 30 บาท สำหรับในฤดูกาลนี้สหกรณ์ได้รับซื้อมังคุดจากเกษตรกรได้ประมาณวันละ 30 ตัน/วัน คาดว่าฤดูกาลนี้จะส่งออกได้ประมาณ 600 ตัน ส่วนเกรดรองลงมาได้นำไปจำหน่ายให้กับคู่ค้าภายในประเทศอีกด้วย พร้อมกันนี้ได้เยี่ยมชมความคืบหน้าในการก่อสร้างอ าคารรวบรวมผลไม้ โดยงบอุดหนุนของกรมส่งเสริมสหกรณ์ ประจำปีงบประมาณ 2561
{gallery}08aug2561_3{/gallery}