7 สิงหาคม 2561 นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ตรวจเยี่ยมการดำเนินธุรกิจ สหกรณ์กองทุนสวนยางพ่วงพรมคร จำกัด จ.สุราษฎร์ธานี
นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ตรวจเยี่ยมการดำเนินธุรกิจ สหกรณ์กองทุนสวนยางพ่วงพรมคร จำกัด จ.สุราษฎร์ธานี โดยให้สหกรณ์เป็นแหล่งรวบรวมยางพาราหลักของเกษตรกรต่อ ซึ่งทางกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ได้มีการจัดหาทุนเพื่อใช้รวบรวมยางพาราในด้านการบริหารจัดการ เช่น โกดัง โรงรม เพื่อยกระดับราคาของยางพารา โดยสหกรณ์แห่งนี้มีศักยภาพในการรับซื้อน้ำยางได้วันละ 20 ตัน และสามารถยกระดับได้ถึง 50 ตัน อีกทั้งยังเป็นศูนย์กลางในการรวบรวมยางรมควันอีกวันละ 100 ตัน ซึ่งในอนาคตจะดำเนินการผลิตแผ่นยางปูพื้นและทำยางอัดก้อน โดยได้รับงบพัฒนาจังหวัด จัดซื้อเครื่องอัดก้อนยาง จำนวน 4 เครื่อง ขณะนี้อยู่ระหว่างการส่งมอบภายในเดือน กันยายนนี้
{gallery}08aug2561{/gallery}