6 สิงหาคม 2561 นายสมชัย กิจเจริญรุ่งโรจน์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดตาก และนายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมคณะ ลงพื้นที่ขับเคลื่อนโครงการพัฒนาระบบกสิกรรมด้วยศาสตร์พระราชา ลุ่มน้ำปิง หลักสูตร การพัฒนาระบบกสิกรรมสู่ระบบเศรษฐกิจพอเพียง กิจกรรม “เอามื้อสามัคคี” ในพื้นที่นำร่อง ตำบลโป่งแดง อำเภอเมืองตาก
นายสมชัย กิจเจริญรุ่งโรจน์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดตาก และนายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมคณะ ลงพื้นที่ขับเคลื่อนโครงการพัฒนาระบบกสิกรรมด้วยศาสตร์พระราชา ลุ่มน้ำปิง หลักสูตร การพัฒนาระบบกสิกรรมสู่ระบบเศรษฐกิจพอเพียง กิจกรรม “เอามื้อสามัคคี” ในพื้นที่นำร่อง ตำบลโป่งแดง อำเภอเมืองตาก โดยการบูรณาการร่วมกันของหน่วยงานภาครัฐและเอกชนที่เกี่ยวข้อง ร่วมกันแก้ไขปัญหาการบุกรุกป่า ขยายป่าชุมชน การชะทลายหน้าดิน และการปลูกพืชเศรษฐกิจ โดยการใช้แนวทางทฤษฎีใหม่ วิเคราะห์ออกแบบโมเดลที่เหมาะสมกับพื้นที่ของเกษตรกร เป็นโมเดลนำร่อง การจัดการ ดินและน้ำ การจัดการการชะล้างพังทลายของหน้าดิน ดักตะกอนดิน ทำให้เกิดการสะสมของหน้าชั้นดิน เก็บความสมบูรณ์ บางส่วนที่สามารถทำเป็นแหล่งน้ำขนาดย่อม ขุดสระเก็บกักน้ำเพื่อใช้เก็บกักน้ำฝนในฤดูฝน และใช้เสริมการปลูกพืชในฤดูแล้ง ตลอดจนการเลี้ยงสัตว์และพืชน้ำต่าง ๆ เพื่อใช้เป็นอาหารประจำวันสำหรับครอบครัวให้เพียงพอตลอด ปี เพื่อตัดค่าใช้จ่ายและสามารถพึ่งตนเองได้ หากเหลือบริโภคก็นำไปจำหน่าย โดยมีเกษตรในพื้นที่สนใจเข้าร่วมโครงการ จำนวน 82 ราย และเกษตรที่อาสาทำแปลงนำร่องโดยผ่านกิจกรรมเอามื้อสามัคคี จำนวน 2 แปลง ของเกษตรกร 2 ราย คือ แปลงที่ 1 นางสาวก้านตอง เครือกลัด และแปลงที่ 2 นางสาวกันยา จันทร์สายทอง โดยกำหนดจัดกิจกรรมเอามื้อสามัคคี ระหว่างวันที่ 6 - 8 สิงหาคม 2561
{gallery}06aug2561_1{/gallery}