31 กรกฎาคม 2561 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่สำนักงานสหกรณ์จังหวัดเชียงใหม่ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมการดำเนินธุรกิจของสหกรณ์การเกษตรสันป่าตอง จำกัด อำเภอสันป่าตอง จังหวัดเชียงใหม่
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่สำนักงานสหกรณ์จังหวัดเชียงใหม่ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมการดำเนินธุรกิจของสหกรณ์การเกษตรสันป่าตอง จำกัด อำเภอสันป่าตอง จังหวัดเชียงใหม่ โดยได้เยี่ยมชมธุรกิจรวบรวมลำไยสด ซึ่งในช่วงเดือนกรกฎาคม-สิงหาคม ของทุกปี สหกรณ์จะรวบรวมลำไยสดผลล่วงจากสมาชิก เพื่อนำมาอบแห้งทั้งเปลือก พร้อมทั้งปรับปรุง และคัดแยกตามเกรดส่งจำหน่าย อีกทั้งสหกรณ์มีแผนในการพัฒนาบรรจุภัณฑ์ และทำแบรนด์ของสหกรณ์เอง พร้อมทั้งส่งเสริมการปลูกข้าวเหนียวสันป่าตอง ซึ่งทางสหกรณ์ พยายามผลักดันให้เป็นอัตลักษณ์ของอำเภอ และเป็นพืชบ่งชี้ทางภูมิศาสตร์ด้วย
{gallery}31jul2561_2{/gallery}