18 กรกฎาคม 2561 นายวิวัฒน์ ศัลยกำธร รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดการประชุมหน่วยงานในกำกับ รมช.กษ.(นายวิวัฒน์ ศัลยกำธร) ครั้งที่2/2561
นายวิวัฒน์ ศัลยกำธร รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดการประชุมหน่วยงานในกำกับ รมช.กษ.(นายวิวัฒน์ ศัลยกำธร) ครั้งที่2/2561 พร้อมด้วยนายธีระ วงษ์เจริญ ปรึกษารัฐมนตรีช่วยฯ นางกุลรัศมิ์ อนันต์พงษ์สุข ผู้ช่วยเลขานุการ รมว.กษ. นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ นายระพีภัทร์ จันทรศรีวงศ์ ผู้ช่วยปลัดกระทรวงเกษตรฯ โดยมีผู้บริหารในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ 10 หน่วยงาน กองนโยบายเทคโนโลยีเพื่อการเกษตรและเกษตรกรรมยั่งยืน (กนท.) และข้าราชการกลุ่มคนรุ่นใหม่ไทยนิยมยั่งยืน เข้าร่วมประชุมในครั้งนี้ ณ สำนักพัฒนาและถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ เขตดุสิต กรุงเทพฯ ทั้งนี้ ที่ประชุมได้มีการนำเสนอโครงการสำคัญตามนโยบาย รมช.กษ.(นายวิวัฒน์ ศัลยกำธร) 31 โครงการ ซึ่งแบ่งเป็นเรื่องเร่งด่วน 7 เรื่อง เรื่องปั้น(อยู่ระหว่างดำเนินการ) 10 เรื่อง และเรื่องอื่นๆ 14 เรื่อง เป้าหมายของการประชุมเพื่อให้ทุกหน่วยงานได้รับทราบถึงเป้าหมายและแนวทางในการขับเคลื่อนนโยบายสำคัญทั้ง 31โครงการ เพื่อให้สามารถขับเคลื่อนไปในทิศทางเดียวกันอย่างเป็นเอกภาพ จากนั้น รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ได้บรรยายสรุปความก้าวหน้าการดำเนินงานและการจัดการความรู้ ภายใต้โครงการการพัฒนาระบบกสิกรรมด้วยศาสตร์พระราชา พื้นที่นำร่อง 5 ลุ่มน้ำ ได้แก่ ลุ่มน้ำป่าสัก ลุ่มน้ำโสมง ลุ่มน้ำน่าน ลุ่มน้ำยม และลุ่มน้ำปิง ซึ่งกรมส่งเสริมสหกรณ์ได้บรรยายสรุปความก้าวหน้าในส่วนที่รับผิดชอบในพื้นที่ลุ่มน้ำปิง อำเภอแม่แจ่ม จังหวัดเชียงใหม่ นอกจากนี้ยังได้มีการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นร่วมกันระหว่างผู้บริหารจาก 10 หน่วยงานกับกลุ่มคนรุ่นใหม่ไทยนิยมยั่งยืนเพื่อวางแนวทางการ ขับเคลื่อนโครงการและการบูรณาการทำงานร่วมกัน ซึ่งต้องมีแนวทางการดำเนินโครงการและเป้าหมายที่ชัดเจน ซึ่งจะส่งผลทำให้การขับเคลื่อนนโยบายและสร้างการปฏิรูปภาคการเกษตรทั้งระบบสัมฤทธิ์ผลอย่างเป็นรูปธรรมได้ในที่สุด
{gallery}18jul2561_1{/gallery}