18 กรกฎาคม 2561 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในการประชุมคณะทำงานโครงการพัฒนาระบบกสิกรรมด้วยศาสตร์พระราชา พื้นที่ลุ่มน้ำปิง จังหวัดตาก โดยมีผู้แทนกรมส่งเสริมสหกรณ์ ผู้แทนหน่วยงานราชการสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ในพื้นที่จังหวัดตาก
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในการประชุมคณะทำงานโครงการพัฒนาระบบกสิกรรมด้วยศาสตร์พระราชา พื้นที่ลุ่มน้ำปิง จังหวัดตาก โดยมีผู้แทนกรมส่งเสริมสหกรณ์ ผู้แทนหน่วยงานราชการสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ในพื้นที่จังหวัดตาก ผู้แทนกองทัพภาคที่ 3 ผู้แทนภาคประชาสังคมและภาคประชาชนเข้าร่วมประชุม ที่ประชุมมีการพิจารณาแนวทางการขับเคลื่อนศาสตร์พระราชาผ่านการถ่ายทอดความรู้สู่การนำไปปฏิบัติจริง โดยเน้นบูรณาการงานที่เกี่ยวข้องตามทักษะความชำนาญให้เกิดรูปธรรมชัดเจน และพิจารณากำหนดแนวทางการจัดกิจกรรมเอามื้อสามัคคี เพื่อถ่ายทอดความรู้ภาคทฤษฎีและฝึกปฏิบัติในพื้นที่จริงตามแนวทางทฤษฎีใหม่ หลักสูตร “การพัฒนาระบบกสิกรรมสู่ระบบเศรษฐกิจพอเพียง” พื้นที่ตำบลโป่งแดง อำเภอเมือง จังหวัดตาก ปัจจุบันมีเกษตรกรที่สมัครใจเข้าร่วมโครงการฯ จำนวน 82 ราย จากเดิม 5 ราย ต่อจากนั้นรองอธิบดีฯ พร้อมคณะฯ ได้ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมติดตาม การเตรียมความพร้อมพื้นที่เพื่อการจัดกิจกรรมเอามื้อสามัคคีในพื้นแปลงนำร่อง 2 แปลง ของเกษตรกร 2 ราย คือ แปลงที่ 1 นางสาวก้านตอง เครือกลัด และแปลงที่ 2 นางสาวกันยา จันทร์สายทอง โดยมีกำหนดจะจัดกิจกรรมขึ้นในเดือนสิงหาคม 2561 นี้
{gallery}18jul2561{/gallery}