15 กรกฎาคม 2561 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดกิจกรรมเทิดพระเกียรติสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวมหาวชิราลงกรณ บดินทรเทพยวรางกูร “กิจกรรมทำความดี ด้วยหัวใจ”
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดกิจกรรมเทิดพระเกียรติสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวมหาวชิราลงกรณ บดินทรเทพยวรางกูร “กิจกรรมทำความดี ด้วยหัวใจ” ปลูกต้นรวงผึ้ง และปลูกต้นไม้ในแปลงอนุรักษ์พันธุกรรมอันเนื่องมาจากพระราชดำริสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี (อส.สธ) โดยจัดกิจกรรม ณ โครงการจัดและพัฒนาที่ดินตามพระราชประสงค์หุบกะพง อำเภอชะอำ จังหวัดเพชรบุรี โดยมีผู้บริหารกรมส่งเสริมสหกรณ์ ข้าราชการกรมส่งเสริมสหกรณ์ นักเรียน นักศึกษา และประชาชนในพื้นที่ ร่วมปลูกต้นรวงผึ้ง ต้นไม้ประจำพระองค์รัชกาลที่ 10 รวมทั้งร่วมปลูกสมุนไพร 9 ชนิด ดังนี้ มิราเคิล โปร่งฟ้า หญ้าปักกิ่ง ว่านตะขาบ ว่านมหาเสน่ห์ ชะเอมเถา ผักกูด หญ้าหนวดแมว และเสาวรส จำนวน 99 ต้น ในพื้นที่แปลงขยายโครงการอนุรักษ์ฯ เนื้อที่ 1 ไร่ 2 งาน เพื่อเป็นแหล่งเรียนรู้ อนุรักษ์พันธุกรรมพืช และอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม รวมทั้งยังเป็นน้อมรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณของสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ และเป็นการแสดงออกถึงความจงรักภักดี ความรัก ความสามัคคีของพสกนิกรชาวไทยอีกด้วย
{gallery}15jul2561_1{/gallery}