9 กรกฎาคม 2561 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานเปิดโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการยกระดับคุณภาพและมาตรฐานสู่การพัฒนาตลาดสินค้าสหกรณ์ และบรรยายพิเศษ เรื่อง “การตลาดนำการผลิต ร่วมขาย ร่วมผลิต ร่วมกันคิดแบบเครือข่ายสหกรณ์”
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานเปิดโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการยกระดับคุณภาพและมาตรฐานสู่การพัฒนาตลาดสินค้าสหกรณ์ และบรรยายพิเศษ เรื่อง “การตลาดนำการผลิต ร่วมขาย ร่วมผลิต ร่วมกันคิดแบบเครือข่ายสหกรณ์” ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 8 - 10 กรกฎาคม 2561 ณ โรงแรมปริ้นซ์พาเลซ กรุงเทพมหานคร และมีผู้แทนสหกรณ์ศูนย์กระจายสินค้าสหกรณ์ สหกรณ์ผู้ผลิตสินค้าเกษตร ชุมนุมสหกรณ์และสหกรณ์เครือข่าย เข้าร่วมประชุม 220 คน เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้และประสบการณ์ในการดำเนินธุรกิจร่วมกันระหว่างสหกรณ์ที่มีศูนย์กระจายสินค้าสหกรณ์ สหกรณ์ผู้ผลิตสินค้า และสหกรณ์ที่เป็นเครือข่ายในการกระจายสินค้าสหกรณ์ เพื่อเสริมสร้างความเข้มแข็งทางธุรกิจให้กับเครือข่ายศูนย์กระจายสินค้าสหกรณ์ ซึ่งการประชุมในครั้งนี้ยังได้จัดกิจกรรมเจรจาธุรกิจระหว่างสหกรณ์ที่ผลิตสินค้ากับสหกรณ์ ในพื้นที่ต่าง ๆ เพื่อขยายช่องทางตลาดสินค้าสหกรณ์ไปสู่ผู้บริโภคในพื้นที่ต่าง ๆ ได้เพิ่มมากขึ้นในอนาคต ทั้งนี้ นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ได้บรรยายให้ความรู้เรื่อง “แนวทางการยกระดับคุณภาพและมาตรฐานมุ่งสู่การพัฒนาตลาดสินค้าสหกรณ์ ยุค 4.0” ซึ่งปัจจุบัน สหกรณ์ในศูนย์กระจายสินค้าสหกรณ์มีจำนวน 122 แห่ง ทั้งสหกรณ์การเกษตร สหกรณ์นิคม สหกรณ์เพื่อการตลาดลูกค้า ธกส. ชุมนุมสหกรณ์ สหกรณ์ร้านค้า และสหกรณ์เครดิตยูเนี่ยน ปริมาณธุรกิจในปี 2561 มีมูลค่าถึง 5,902 ล้านบาท ซึ่งจากนี้ไปจะต้องส่งเสริมให้มีการนำเทคโนโลยีเข้ามาพัฒนาการผลิตสินค้าสหกรณ์ให้เป็นสินค้าเชิงนวัตกรรมมากขึ้น และพัฒนาช่องทางการตลาดผ่านระบบ e-Commerce เพื่อตอบสนองความต้องการของผู้บริโภคให้ได้บริโภคสินค้าที่ดี มีคุณภาพ ราคาเหมาะสม สะอาดปลอดภัยและมีประโยชน์ต่อสุขภาพ
{gallery}09jul2561{/gallery}