27 มิถุนายน 2561 นายเลิศวิโรจน์ โกวัฒนะ ปลัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานในเปิดงาน “66 ปี ชสท. ยึดมั่นอุดมการณ์...เพื่อการเกษตร” โดยมีนายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์
นายเลิศวิโรจน์ โกวัฒนะ ปลัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานในเปิดงาน “66 ปี ชสท. ยึดมั่นอุดมการณ์...เพื่อการเกษตร” โดยมีนายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ นางสุรีย์รัช อวนสกุล เลขานุการกรม และนายไชยา บุญญานุภาพ สหกรณ์จังหวัดระยอง และนายศิริชัย ออสุวรรณ ประธานกรรมการดำเนินการ ชสท. ให้การต้อนรับ
ชุมนุมสหกรณ์การเกษตรแห่งประเทศไทย จำกัด (ชสท.) เป็นองค์กรที่เกิดจากการรวมตัวของชุมนุมสหกรณ์ระดับจังหวัด ทั่วประเทศ มีภารกิจในการส่งเสริมการจัดหาปัจจัยการผลิต การตลาด ให้องค์ความรู้และสวัสดิการตามอุดมการณ์สหกรณ์แก่สหกรณ์การเกษตร ทั่วประเทศ และมีผลงานเป็นที่ประจักษ์แก่สาธารณชน จึงก่อให้เกิด โครงการ “66 ปี ชสท. ยึดมั่นอุดมการณ์...เพื่อการเกษตร” เพื่อนำเสนอเรื่องราวความสำเร็จและโครงการต่างๆ ที่เป็นประโยชน์ต่อสหกรณ์สมาชิก และสร้างความร่วมมือในการพัฒนาสหกรณ์สู่ความสำเร็จอย่างยั่งยืนตลอดไป ภายในงานมีการเปิดตัวโครงการ 3 โครงการ ได้แก่ โครงการตลาดสินค้าสหกรณ์ออนไลน์ระยะที่ 2 เพื่อเป็นการพัฒนาตลาดสินค้าสหกรณ์ออนไลน์ ระยะที่ 2 (Co-op Click 4.0) สู่สาธารณชน,โครงการกระจายสินค้าสหกรณ์สู่ชุมชน ประจำปี 2561 เพื่อเป็นการกระจายสินค้าของเกษตรกรสู่สาธารชนโดยไม่ผ่านพ่อค้าคนกลาง ในราคายุติธรรม สร้างสัมพันธ์ระหว่างสมาชิกสหกรณ์การเกษตรและ ชสท. สหกรณ์สามารถขยายการทำธุรกิจตามอุดมการณ์สหกรณ์ ระหว่างสหกรณ์ได้มากขึ้น และโครงการข้าวแกงสหกรณ์ รุ่นที่ 5 เพื่อให้สหกรณ์ได้ช่วยเหลือชุมนุมในรูปแบบของข้าวแกงสหกรณ์ ในราคาเริ่มต้นจานละ 10 บาท ในการนี้ ปลัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ได้มอบอุปกรณ์สนับสนุนการทำข้าวแกงสหกรณ์ จานละ 10 บาท ให้กับ 15 สหกรณ์ และภายในงานมีการออกร้านของสหกรณ์ อาทิ ผลไม้ เช่น ทุเรียน ลำไย ส้มโอ ส้ม ฯลฯ ร้านกาแฟสหกรณ์ ข้าวแกงสหกรณ์ ผักปลอดสารพิษ และสินค้าของสหกรณ์มาจำหน่ายอีกมากมาย โดยมีผู้เข้าร่วมงานจากสำนักงานสหกรณ์จังหวัด ตัวแทนสหกรณ์และกลุ่มเกษตรกร บริษัทและร้านค้า รวมถึงหน่วยงานภาครัฐและเอกชนมาร่วมงานในครั้งนี้ ณ ชุมนุมสหกรณ์การเกษตรแห่งประเทศไทย จำกัด ถนนงามวงศ์วาน เขตจตุจักร กรุงเทพฯ
{gallery}27june2561_2{/gallery}