20 มิถุนายน 2561 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในการประชุมแนวทางการส่งเสริมเกษตรแปลงใหญ่ในนิคมสหกรณ์ ณ ห้องประชุม 126 กรมส่งเสริมสหกรณ์
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในการประชุมแนวทางการส่งเสริมเกษตรแปลงใหญ่ในนิคมสหกรณ์ ณ ห้องประชุม 126 กรมส่งเสริมสหกรณ์ เพื่อเป็นการเตรียมการจัดพื้นที่ตามนโยบายของรัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ รวมทั้งนโยบายแผนการผลิตการเกษตร โดยกรมส่งเสริมสหกรณ์ได้สำรวจ และคัดเลือกพื้นที่เป้าหมายที่จะดำเนินการใน 6 นิคมสหกรณ์ พื้นที่ 137,607 ไร่ แบ่งเป็นพื้นที่การเพาะปลูกข้าว จำนวน 80,669 ไร่ ใน 4 นิคมสหกรณ์ ได้แก่ นิคมสหกรณ์สวรรคโลก นิคมสหกรณ์หนองบัว อำเภอศรีนคร จังหวัดสุโขทัย นิคมสหกรณ์ศรีสำโรง อำเภอศรีสำโรง จังหวัดสุโขทัย และนิคมสหกรณ์พิชัย อำเภอพิชัย จังหวัดอุตรดิตถ์ พื้นที่การเพาะปลูกข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ จำนวน 26,733 ไร่ ในพื้นที่นิคมสหกรณ์แม่สอด อำเภอแม่สอด จังหวัดตาก และพื้นที่การเพาะปลูกมันสำปะหลัง จำนวน 30,205 ไร่ ในพื้นที่นิคมสหกรณ์นครชุม อำเภอเมือง จังหวัดกำแพงเพชร โดยใช้วิธีการสหกรณ์ในการบริหารจัดการในรูปแบบแปลงใหญ่ โดยสหกรณ์เป็นผู้จัดการแปลง ทั้งการเตรียมการผลิต วางแผนการผลิต สร้างความเข้มแข็งของกลุ่ม การพัฒนาการผลิต รวมถึงการพัฒนาด้านการตลาด และร่วมทำงานแบบบูรณาการกับทุกหน่วยงานเพื่อให้เกิดการขับเคลื่อนการเกษตรแบบแปลงใหญ่ต่อไป
{gallery}20june2561_2{/gallery}