20 มิถุนายน 2561 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมกิจกรรมร้านค้าสหกรณ์ โรงเรียนวังไกลกังวล ณ โรงเรียนวังไกลกังวล ในพระบรมราชูปถัมภ์ อำเภอหัวหิน จังหวัดประจวบคีรีขันธ์
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมกิจกรรมร้านค้าสหกรณ์ โรงเรียนวังไกลกังวล ณ โรงเรียนวังไกลกังวล ในพระบรมราชูปถัมภ์ อำเภอหัวหิน จังหวัดประจวบคีรีขันธ์
กิจกรรมร้านค้าสหกรณ์ โรงเรียนวังไกลกังวลได้ดำเนินการร้านค้าสหกรณ์อย่างเป็นทางการ เมื่อปี พ.ศ.2558 โดยศูนย์ถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ที่ 16 จังหวัดเพชรบุรีได้เข้ามาแนะนำระบบการจัดการร้านค้าในรูปแบบสหกรณ์ เนื่องด้วยร้านสหกรณ์แห่งนี้จัดตั้งขึ้นมาจากแนวพระราชดำริของสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ที่ทรงรับสั่งให้ดำเนินการจัดตั้งร้านค้าสหกรณ์ขึ้นในโรงเรียนและดำเนินการให้ถูกต้องตามรูปแบบร้านค้าสหกรณ์ ลักษณะการดำเนินกิจกรรมร้านสหกรณ์ คือ การจัดหาสินค้าเครื่องอุปโภคบริโภคที่จำเป็น และเป็นความต้องการของสมาชิก ตลอดจนรวบรวมผลิตภัณฑ์ของสมาชิกมาจำหน่ายในราคายุติธรรม ฝึกทักษะการเลือกซื้อขายสินค้า การบันทึกบัญชีอย่างง่าย เน้นการมีส่วนร่วมในการทำงานร่วมกันอย่างมีระบบ และกรมส่งเสริมสหกรณ์ได้จัดสรรงบประมาณส่วนหนึ่งเข้ามาปรับปรุงร้านค้าให้สามารถบริการสมาชิกได้อย่างพอเพียง พร้อมมอบหมายให้เจ้าหน้าที่จากศูนย์ถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ที่ 16 ทำหน้าที่เป็นพี่เลี้ยง เข้ามาดูแลกิจการร้านค้าสหกรณ์ของโรงเรียนวังไกลกังวลอย่างเต็มรูปแบบ โดยกิจกรรมดังกล่าวจะทำให้นักเรียนมีความรู้ ความเข้าใจในวิชาการสหกรณ์อย่างลึกซึ้งยิ่งขึ้นจากที่เรียนรู้ในตำราหรือในห้องเรียนเท่านั้น
{gallery}20june2561_1{/gallery}