22 พฤษภาคม 2561 นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ให้การต้อนรับ MR.ZHANG CHAO และ MR.XIANG XIN ซึ่งเป็นผู้แทนจากบริษัท อาลีบาบา กรุ๊ป จำกัด เยี่ยมชม การคัดแยกและกระบวนการรวบรวมผลผลิตที่สหกรณ์การเกษตรเขาคิชฌกูฎ จำกัด
นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ให้การต้อนรับ MR.ZHANG CHAO และ MR.XIANG XIN ซึ่งเป็นผู้แทนจากบริษัท อาลีบาบา กรุ๊ป จำกัด เยี่ยมชม การคัดแยกและกระบวนการรวบรวมผลผลิตที่สหกรณ์การเกษตรเขาคิชฌกูฎ จำกัด จากนั้น พาลงพื้นที่เยี่ยมชมสวนของสมาชิกสหกรณ์ นาย วุฒิชัย ประกอบทรัพย์ ต.ชากไทย อ.เขาคิชฌกูฎ เพื่อดูกระบวนการปลูกทุเรียนที่ได้ตามมาตรฐาน GAP การเก็บเกี่ยวและการบรรจุ ก่อนส่งไปยังศูนย์รวบรวมผลไม้ของสหกรณ์ ในช่วงบ่ายได้มีการเจรจา วางแผนทางการค้าระหว่างตัวแทนบริษัทของ อาลีบาบา กับสหกรณ์ 5 แห่ง ในภาคตะวันออก ได้แก่ สหกรณ์นิคมวังไทร จำกัด สหกรณ์นิคมชุมแสงจันทร์ จำกัด จ.ระยอง สหกรณ์การเกษตรมะขาม จำกัด จ.จันทบุรี สหกรณ์การเกษตรเขาสมิง จำกัดและสหกรณ์ส่งเสริมธุรกิจการเกษตร จำกัด จังหวัดตราด เพื่อหารือถึงการเตรียมความพร้อมด้านการกระจายผลไม้ออกสู่ตลาดจีน วางแผนการผลิตผลไม้สำหรับฤดูการผลิตปี 2562 สำหรับการซื้อขายทุเรียนผ่านออนไลน์ในช่องทาง Tmall.com ในเครืออาลีบาบา กรุ๊ป นอกจากนี้ยังเก็บข้อมูลผลไม้ไทย เพื่อไปทำโฆษณาประชาสัมพันธ์ในต่างประเทศว่าเป็นผลไม้ที่ดีที่สุดโดยเฉพาะทุเรียนไทย เพื่อสร้างความเชื่อมั่นให้กับผู้บริโภคในจีนด้วย ณ สหกรณ์การเกษตรมะขาม จำกัด จ.จันทบุรี
{gallery}22may2561_1{/gallery}